กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 สิงหาคม 2015, 09:30:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Convert FlashDrive 16GB ให้เป็น NTFS ไม่ได้ครับ ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 10111 ครั้ง)
diehardX
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 08:58:25 »

ผมลองทำหลายวิธีแล้วยังไม่สำเร็จเลยครับ
1. คลิ๊กขวาที่ My Computer เลือก Format เป็น NTFS พอครบ 100 % มันบอกว่า
      Windows was unable to complete the format.
2. ใช้คำสั่งจาก command   พิมพ์   convert f: /fs:ntfs  ซึ่งมันจะขึ้นมาให้ตอบ Y ไปแต่ตอนจบขึ้นว่า
     Converting file system
     Unable to notify other components that this volume has changed.
3. ใช้ Software HP USB Disk Storage Format Tool  แล้วก็ไม่สำเร็จ

ใครรู้วิธีช่วยหน่อยครับ อยากจะ copy file ที่ใหญ่เกินกว่า 4 GB อ่ะพวกหนัง DVD
wewelcome
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 22

poweredbymoney.

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 00:33:36 »

NTFS มันไม่ support บน removeable media ครับ หาทางอื่นดีกว่าเช่น exFAT (ของใหม่ก็ต้องอดทนหน่อยนะ)

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
sf_alpha
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 89

The SF-Alpha

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 11:12:58 »

NTFS มันไม่ support บน removeable media ครับ หาทางอื่นดีกว่าเช่น exFAT (ของใหม่ก็ต้องอดทนหน่อยนะ)

ไม่รู้นะมีแบบนี้ด้วยอ่ะ

จริง ๆ มันควรจะ Format ได้นะ แต่ผมสงสัยว่า อาจจะ มีปัญหากับ Partition ที่อยู่บน CF ก่อนหน้านี้ป่าว
ลองไป Format ใน Computer Managerment ใน Administrative Tools ดู
CREATIVE
Scholar Class 3

จิตพิสัย: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2008, 18:15:45 »

http://learners.in.th/file/home_alone_boyz/view/8368
ลองเข้าไปดาวน์โหลดมาใช้ดูครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
wewelcome
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 22

poweredbymoney.

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 23:49:21 »

ไม่รู้นะมีแบบนี้ด้วยอ่ะ

จริง ๆ มันควรจะ Format ได้นะ แต่ผมสงสัยว่า อาจจะ มีปัญหากับ Partition ที่อยู่บน CF ก่อนหน้านี้ป่าว
ลองไป Format ใน Computer Managerment ใน Administrative Tools ดู

ขอโทษทีผมอาจจะตอบย่อเกินไป ผมไปดูมาแล้ว จะทำ มันก็ทำได้ครับ แต่ NTFS เองไม่ได้ออกแบบมาและไม่เหมาะเท่าไรที่จะใช้กับ removavle drive อย่าง USB Flash drive เพราะเราต้องการให้มันเสียบถอดง่าย ถ้า format เป็น NTFS ก็ต้องสั่ง safe remove เพื่อ unmount volume ทุกครั้ง ลองดูวิธีในนี้เป็น idea ครับ http://www.ntfs.com/quest22.htm

เข้าใจว่าหลายท่านอาจะต้องการ NTFS เพื่อเก็บ file ขนาดใหญ่กว่า 4GB แต่มันก็มี tradeoff  ซึ่งก็พิจารณาดูแล้วกันครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
koulou
Naive Member

จิตพิสัย: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 5 มกราคม 2009, 09:22:59 »

ลองดูนะครับ
มันยอมให้ Format ใน Windows Vista ครับ เป็น NTFS
ได้ไม่ได้ยังไงบอกด้วยเน้อ....

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
sf_alpha
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 89

The SF-Alpha

« ตอบ #6 เมื่อ: 7 มกราคม 2009, 18:36:49 »

ผมเจอที่ตั้งแล้วอ่ะ พอดีของผมมันตั้งไว้ให้ FORMAT ได้

ต้องไป properties ที่ drives แล้วเลือกเป็น optimize for performance แทน quick removal
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์