กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 สิงหาคม 2015, 02:55:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาเครื่อง printer ไม่เจอครับ  (อ่าน 9712 ครั้ง)
บัวทอง(อยากเป็นลูกน้องเทพบัวเงิน)
Intelligent Layer 4

จิตพิสัย: 1

เด็กๆ รอก่อน ขอปู่เม้นท์แปป

« เมื่อ: 1 ตุลาคม 2008, 01:37:36 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมมีปัญหาอยากรบกวนถามปัญหาหน่อยครับ คือว่ามีเครื่องคอมพิวเตอร์อยู่สองเครื่องเป็นวินโดวส์เอ็กพีเซอร์วิคแพคสองด้วยกันทั้งคู่ อีกเครื่องต่อกับเครื่องพิมพ์อยู่ ส่วนอีกเครื่องไม่ได้ต่อเครื่องพิมพ์แต่แชร์เวิร์คกรุ๊ปกันอยู่ ผมต้องการจะให้เครื่องที่ไม่มีเครื่องพิมพ์สามารถพิมพ์งานได้ แต่พอผมบราวหามันไม่เจอครับ มันเจอแค่ในภาพแค่นี้เองทำไมมันไม่เห็นเครื่องพิมพ์ครับ สามารถเป็นเพราะเหตุใด

* error.jpg (551.99 KB, 489x385 - ดู 252 ครั้ง.)

<b>คนน่ะแก่แต่ว่ามือใหม่นะจะบอกให้</b>
sonicthai
Regular Member
**

จิตพิสัย: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 08:19:55 »

Share printer หรือยังครับ     ถ้า shareแล้วให้ restart เครื่อง  ทั้ง2เครื่อง

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
maksomboon
Savant Grade 4

มือใหม่หัดคุม (network)

« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 08:23:36 »

ทำการลงไดร์เวอร์หรือยังครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
Narin Nil
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 09:11:27 »

ลองดูว่าใน LAN connection มีตัวนี้หรือยังครับ
ถ้ายังไม่มีก็ลอง Install ด้วยนะครับ อาจจะเกี่ยวก็ได้

* untitled.GIF (15.7 KB, 367x443 - ดู 215 ครั้ง.)

Toey Trust
Savant Grade 1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 12:28:23 »

ใหเครื่องที่มี printer ต่ออยู่ ทำการ share printer ก่อน จากนั้นก็ไปที่เครื่อง ที่ต้องการใช้เครื่องพิมพ์ แต่ต้องรู้ IP ของเครื่องที่ติดตั้งเครื่อง printer ก่อนนะครับ จากนนั้นก็
\\192.168.xx.x (IP เครื่องที่แชร์ printer)
double click ที่ printer ที่ share 

Rayong iPhone - ระยองไอโฟน
http://www.trust-i-device.com
bkkmax
Thaiadmin Charity

« ตอบ #5 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 13:27:05 »

ใหเครื่องที่มี printer ต่ออยู่ ทำการ share printer ก่อน จากนั้นก็ไปที่เครื่อง ที่ต้องการใช้เครื่องพิมพ์ แต่ต้องรู้ IP ของเครื่องที่ติดตั้งเครื่อง printer ก่อนนะครับ จากนนั้นก็
\\192.168.xx.x (IP เครื่องที่แชร์ printer)
double click ที่ printer ที่ share 
ถ้าใช้ IP ที่เป็นออโต้...อาจจะได้ต่าไม่ตรง..ให้ใช้ชื่อเครื่องแทนนะครับ
\\computer_name 

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
บัวทอง(อยากเป็นลูกน้องเทพบัวเงิน)
Intelligent Layer 4

เด็กๆ รอก่อน ขอปู่เม้นท์แปป

« ตอบ #6 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2008, 22:30:42 »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ ที่ท่านแนะนำมาผมทำทั้งหมดยกเว้นของท่าน trust@cpell นี่แหละครับ ใช้ได้เลย แล้วมีท่านใดพอจะทราบสาเหตุไหมครับทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ ทีแรกนึกว่าเครื่องติดไวรัสมันเริ่มจะเป็นสองสามเครื่องแล้ว อ้อ ลืมบอกไปว่าเป็นเครื่องที่ลง OS ใหม่นะครับ เป็นไปได้ไหมว่าผมไปเซตบางอย่างผิดมันเลยเป็นแบบนี้ หรือว่าผมไม่ได้ลงไดรว์เวอร์ของเครื่อง หรือว่าเป็นที่แผ่นโปรแกรมที่ลง แต่ผมก็ไม่ได้ใช้แผ่นเดิมลงนะ ผมมีหลายแผ่นแต่ก็เจออาการเดียวกันเลยอยากจะทราบสาเหตุที่แท้จริงน่ะครับ ถ้าไม่ทราบก็แล้วไป เพราะรู้วิธีแก้แล้ว แต่ถ้ารู้สาเหตุไว้ก็จะดีครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยครับ ไม่งั้นผมแย่แน่เลย

<b>คนน่ะแก่แต่ว่ามือใหม่นะจะบอกให้</b>
คนจรหมอนหาย
Intelligent Layer 3

ยังอ่อนด้อยน้อยกว่าใครเขาแล้วเราจะได้เป็นแอดมินไหม

« ตอบ #7 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2008, 10:04:18 »

อาการเดียวกันเลยอยากจะทราบสาเหตุที่แท้จริงน่ะครับ ถ้าไม่ทราบก็แล้วไป เพราะรู้วิธีแก้แล้ว แต่ถ้ารู้สาเหตุไว้ก็จะดีครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยครับ
ท่านบอกว่าไม่ได้ใช้แผ่นเดียวกันหมดมีหลายแผ่น แต่อาการเป็นเหมือนกันคือหาเครื่องไม่เจอ และเวิร์คกรุ๊ปก็ไม่เจอ และเมื่อดูที่ Firewall ก็ปิดการทำงานแล้ว แต่พอดูใน Securerity Firewall มันยังทำงานใช่ไหมครับ ก็แสดงว่ามันถูกบล็อกไว้น่ะครับต้องไปปลดบล็อกมัน (ไม่ใช่ไปปลดบล็อกที่วินโดวส์นะครับ ไปปลดบล็อกที่โปรแกรม)

จะไม่สูงเยี่ยมเทียมเท่ากับเขาอื่น  จะไม่คืนบ้านเก่าให้เขาหยาม
จะตั้งหน้าตั้งตาพยายาม        สมกับนามนักสู้ผู้ยากจน
ชนะอยู่ที่นิ่ง จริงอยู่ที่ใจ ชนะที่ยิ่งใหญ่คือชนะใจตนเอง จงยอมคนเพื่อชนะกิเลส แต่อย่ายอมแพ้กิเลสเพื่อชนะคน คนก็เหมือนคน แต่เป็นคนไม่เหมือนกัน
asnee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008, 08:04:09 »

ให้เป็นข้อสัเกตนะครับ ผมเคยเจอที พอค้นหาไปสักพัก ได้ความว่าเกิดจากตัวแอนตี้ไวรัส nod มันน่าจะblock เครื่อข่ายไว้ พอลบออกมองเห็นเลย
PresidentYO!
Scholar Class 3

ประธานโหยว๋

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2008, 14:20:29 »

หลายประเด็นครับ ยังไงip กับ gate way ถูกยังไงก็น่าจะเจอกันนะครับ

Modurator  http://www.wave.ipbfree.com
รถซื้อแกงจะแรงได้ไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์