กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
1 กันยายน 2014, 20:37:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ คอมค้าง แบบไม่มีสาเหตุ?

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมค้าง แบบไม่มีสาเหตุ?  (อ่าน 42214 ครั้ง)
icesengard
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 09:07:35 »

คอมค้างแบบไม่ทราบสาเหตุค่ะ
            สมมุติว่าเปิดเครื่องขึ้นมาปุ๊บ เล่นๆไปได้ซักพัก คอมก็จะค้าง เม้าส์จะขยับไม่ได้เลย โปรแกรมทุกอย่างนิ่ง เหมือนเครื่องช๊อค กด Ctrl+Alt+Del ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ ต้องรีสตาร์ทอย่างเดียวเท่านั้น พอเปิดออกมา เล่นไปซักพัก คอมก็ค้างอีก หรือบางทีบางวัน มันก็ไม่ค้างบ้างก็มีนะคะ

อยากทราบว่า สาเหตุที่มันช๊อคแบบนี้ เป็นเพราะอะไรคะ คอมใช้วินโดว์ XP จ่ะ

ที่สงสัยที่สุดก็คือ ได้ข่าวมาว่า มีไวรัสตัวใหม่ที่มาจากการเล่น hi5 แล้วมันจะทำให้เครื่องค้าง เครื่องนู๋ก็เล่นค่ะ ไม่ทราบว่า ใช่ไวรัสหรือเปล่า แล้วจะทำยังไงดีคะ เพราะว่าไวรัสตัวนี้ยังไม่มี ทางแก้ได้ใช่ไหมคะ?

ได้โปรดให้คำปรึกษากับเด็กไม่รู้เรื่องอย่างนู๋ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ Smiley

Share topic : บันทึกการเข้า
^-FreeplaY-^
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 15

สมาชิกลำดับที่ 3201

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 09:23:04 »

อาการค้างมันมีหลายสาเหตุมากเลยนะครับ อาจจะเป็นทั้งฮาร์ดแวร์ หรือโปรแกรม หรือไวรัส ก็เป็นไปได้หมดครับ

ฮาร์ดแวร์ค้าง อาจจะเกิดจาก CPU ร้อนเกิดไป การ์ดจอร้อน ฮาร์ดดิสก์ร้อนหรืออาการไม่ค่อยดีก็ค้างได้เหมือนกัน พาวเว่อร์ซัพพลายไม่ดี จ่ายไฟไม่พอก็ค้าง

โปรแกรมทำให้ค้าง อาจเกิดจาก มีโปรแกรมชำรุด หรือมีโปรแกรมที่รันตลอดเวลา หรือโปรแกรมที่ใช้งาน แรมจนหมดแล้วทำให้ค้างก็ได้

ไวรัส ก็ตรงๆเลยครับ

ถ้าไม่ทราบปัญหาจริงๆนะครับ ผมแนะนำเลยว่า ยกไปที่ร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ดีกว่า ดีกว่าทำเองแล้วเสียใจมากกว่า

Confirmed by: kimutaku, Begin Ad_min, มิสสะเตอร์ ปะยิ๊,

ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง
Begin Ad_min
Thaiadmin Assistant

จิตพิสัย: 17

สมาชิกลำดับที่ 10557

หยาดเหงื่อ

ระดับถัดไป:
 20% ( 10 / 50 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 10:16:17 »

เค้าตอบไปแล้ว ววว

แต่ผมก็อยากตอบนะ  Cry

เอางี้ละกัน กล้าถอดฝาเคสป่ะครับ     งั้นก็  ถ้าเครื่องหันหน้าเข้าหาเรา ให้ถอดฝาข้างซ้ายออกนะครับและอย่าให้อะไรมันบังการระบายอากาศนะครับ
แล้วลองเปิดเล่นดูถ้าค้างอีก ตัดประเด็นเรื่องความร้อนภายในออกได้เลยครับ หุหุ

เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่านThaiadmin Guestครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน
tuntunzola
Novice Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 43329

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 10:20:13 »

ผมเจอหลักๆ ก็คือ ram กับ supply จ่ายไปไม่พอครับที่เจอเยอะๆที่สุด แนะนำให้เช็ค2จุดนี้ส่วนเรื่องไวรัสกับดานโปรแกรมนั้นเจอน้อยครับ

Confirmed by: alexiz

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Quigonjinn
Supreme Participant

สมาชิกลำดับที่ 10849

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 02:22:19 »

ความร้อนจาก CPU ก็มีผลเช่นเดียวกัน ให้เช็ค อุณหภูมิของ CPU ว่าสูงเท่าไหร่ ถ้าเกิน 80 แล้วลองซื้อพัดลม CPU มาเปลี่ยนครับ อาจจะเป็นที่ พัดลม CPU มีปัญหา แนะนำให้ซื้อเป็น ซิงก์ทองแดงนะครับ  >Cheesy

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Nippon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 10:21:08 »

ตอบกันหมดเหลือไรให้ฉันบ้างเนี่ย
ถ้าได้คำตอบจากพี่แล้วไม่กล้าทำยกไปร้านเถอะครับ
ทำเองเกิดมีอะไรมันพังไปอีกจะแย่เอานะครับ

Slim
Scholar Class 5

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 460

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 60% ( 12 / 20 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 11:46:16 »

อย่างที่ข้างบนบอกไปแล้วครับว่าอาการ Hang มีหลายสาเหตุทั้ง H/W และ S/W ก่อนอื่นขอดูสเป็คเครื่องครับ M/B รุ่นอะไร แรมยี่ห้อไหน ถ้าคิดว่าเป็นที่ H/W ก็ลองเปลี่ยนแรมดูครับ (เมนบอร์ดถ้าซีบวมก็เกิดอาการ Hang ได้เหมือนกันครับ) หรือถ้าคิดว่าไม่ได้เป็นที่ H/W ก็ลง Windows ใหม่ครับ ถ้ายังเกิดอาการ Hang อีก แสดงว่าเป็นที่ H/W ชัวร์ครับ แล้วก็ต้องลองเปลี่ยนทีละตัวครับ
1. แรม (ถ้าหายก็ โอเค) ถ้าไม่หาย
2. เปลี่ยน Power Supply (ถ้าหายก็ โอเค) ถ้าไม่หาย
3. เปลี่ยน เมนบอร์ดแล้วล่ะครับ (ถ้าหายก็ โอเค) ถ้าไม่หาย
4. เปลี่ยน CPU (อันนี้ไม่น่าจะเสีย)
ถ้า H/W ใหม่ ๆ ผมคิดว่าอาการน่าจะเกิดจาก Software มากกว่าครับ  Afro ให้ลองลง Windows ใหม่ดูครับ

Nippon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 12:46:01 »

โฮ! เปลี่ยนเยอะจังถ้าเยอะขนาดนั้น ซื้อเครื่องใหม่เลยไหมครับ อิอิ ถ้าจำเป็นก็ต้องทำครับ
แล้วลองไปเปลี่ยนกะเครื่องอื่นดูก่อนไหมครับ เช่น ถอดPSU ไปลองกับเครื่องอื่นดูแล้ว
เล่นปกติว่าค้างไหม ลองดูนะครับ

Quigonjinn
Supreme Participant

สมาชิกลำดับที่ 10849

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 13:31:27 »

เปลี่ยนแฟนน่าจะหายครับ อิอิ เปลี่ยนมาเป็นผมม่ะ ซ่อมฟรีม่ะคิดค่าอะไหล่และบริการ 555++ ย้อเย่น อิอิ >Cheesy

ipconfig54
Scholar Class 4

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 24844

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตในวันข้างหน้า

ระดับถัดไป:
 40% ( 4 / 10 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 15:42:53 »

ถ้าเปลี่ยนหลายอย่างขนาดนี้ต้องยกไปที่ร้านเลยครับดีที่สุด...อันนี้ในกรณีที่ไม่มี  spare part นะครับ..

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ คอมค้าง แบบไม่มีสาเหตุ?