กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2015, 13:24:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั่ง Shut down แล้วเครื่องไม่ปิดจะค้างอยู่หน้า ว่ากำลัง Shut down  (อ่าน 17521 ครั้ง)
panu007
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:31:33 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมสั่ง shut down แล้วเครื่องไม่ยอมปิดให้  นานมาก จนผมต้องปิดปุ่ม power  ครับ รบกวนผู้รู้นะครับ
ขอบคุณครับ
เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:30:37
ลืมไป win XP sp2 นะครับ
Evocom
Savant Grade 3

จิตพิสัย: 0

The human network

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 09:02:03 »

ลองไปเช็คค่า Power management ใน Bios ดูครับ
แล้วอีกอย่างนึงถ้าเป็น Mainboard รุ่นเก่า ๆ พวก Socket 370
มันไม่มีโหมดรองรับ Power management ของ XP ครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
panu007
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 09:06:43 »

ก็คงเป็นรุ่นเก่าครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน หากไม่มี  Power management ทำไงดีครับ
nonpha43
Novice Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 13:41:54 »

ก็คงเป็นรุ่นเก่าครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน หากไม่มี  Power management ทำไงดีครับ

เวลาปิดเครื่องก็ กด ปุ่ม power  ค้างไว้เพื่อให้เครื่องดับละงับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
bie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2009, 18:17:03 »

ลองไปเช็คค่า Power management ใน Bios ดูครับ
แล้วอีกอย่างนึงถ้าเป็น Mainboard รุ่นเก่า ๆ พวก Socket 370
มันไม่มีโหมดรองรับ Power management ของ XP ครับ
--------------------------------------------------------------------
ขอวิธี ที่ตั้งค่าแบบ ละเอียดหน่อย อ่ะครับ

ถ้าได้ผมมี เว็บที่โหลหนังแบบ PRAT เดียวให้ครับ

ขอบคุณครับ
Spies
Intelligent Layer 4

จิตพิสัย: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2009, 11:34:42 »

งั้นคราวหน้าลองคำสั่ง start --> run 

พิม shutdown -s -f -t 10 

-s จะหมายถึง shutdown  -r คือ restart

-f คือ force shutdown

-t เวลา

10 ใส่ตัวเลขว่าจะให้นับถอยหลังกี่วิ 

ลองดูคับ ว่าดับรึเปล่า

ถ้าได้ทำเป็น bat ไฟล์ไว้ก็ได้   path ในการสั่ง run มันอยู่ที่  C:\WINDOWS\system32\shutdown.exe   

ก็ใส่ command เป็น C:\WINDOWS\system32\shutdown.exe -s -f -t 10

ส่วน

--------------------------------------------------------------------
ขอวิธี ที่ตั้งค่าแบบ ละเอียดหน่อย อ่ะครับ

ถ้าได้ผมมี เว็บที่โหลหนังแบบ PRAT เดียวให้ครับ

ขอบคุณครับ

การตั้งค่าตรงนี้ก็คลิกขวา desktop เลือก properties แล้วเลือกตรงที่ตั้งค่า screen server น่ะครับ  จะมีปุ่ม power ก็กดเข้าไปก็จะเป็นตั้งค่า power management แต่ต้องตั้งยังไงลืมไปแล้ว

ลองใช้ search หากระทู้เก่าๆดูครับ น่าจะเจอ อ่ะหามาให้อันนึง http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=82687.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤษภาคม 2009, 11:42:27 โดย Arminiel » บันทึกการเข้า

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
mehang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2010, 21:19:09 »

ทำแล้วคร๊าบ มันไม่หายค้างเหมือนเดิม
neocrisis
Clever Rank 3

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2010, 22:43:36 »

เครื่องจอยโดเมน อยู่หรือเปล่า (ถ้าเป้นเครื่องที่ทำงานน้ะ พอดีผมไม่ทราบรายละเอียด) ออกจากโดเมนแล้วจอยใหม่

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
Keetawat
Stager Tier 2
**

จิตพิสัย: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 09:57:17 »

ลองไปที่ Registry Editor (regedit) นะครับ ลองหาคำว่า WaitToKillServiceTimeout อะครับ ลองเปลี่ยนเป็น 1 ดูครับ ค้นหาไปจนครบทุกตัวนะครับ แล้วก็หาคำว่า AutoEndTask เปลี่ยนเป็น 1 ครับ เอาใจช่วยครับ ไม่ได้ยังงัยลอง PrintScreen มาให้ดูครับ เอาใจช่วยครับ

แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์