กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
7 กรกฎาคม 2015, 09:45:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ขอถามวิธีเข้าหัว RJ-45 ตัวเมีย หน่อย ใช่ต่อแบบ B รึป่าวครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีเข้าหัว RJ-45 ตัวเมีย หน่อย ใช่ต่อแบบ B รึป่าวครับ  (อ่าน 15921 ครั้ง)
franket
Clever Rank 2
**

จิตพิสัย: 4

สมาชิกลำดับที่ 9929

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 50% ( 25 / 50 )

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2008, 17:09:43 »

ผมจะต่อตามนี้ครับ

Switch---RJ-45(ตัวผู้) ------------------------------ RJ-45(ตัวเมีย)-----เครื่อง computer

พอดีตอนต่อไม่ได้ตามใครลองผิดลองถูกไปเรื่อย แล้วผมทำตาม แบบ A แล้วลองเช็คสาย (แต่สะเพร่าดูด้านเดียว) เห็นว่าไฟติดครบก็เลยลองเสียบคอมดู พบว่าใช้ได้ ก็ใช้มาได้นานล่ะ หลายเดือนล่ะ พอดีว่าวันนี้ลากสายเพิ่ม แล้วเช็คสาย ดู 2 ด้าน อีกด้าน ไฟติดสลับกัน ก็เลยตกใจนึกว่าเข้าสายผิด ไล่ดู ไม่ผิด เลยสงสัยเข้ามาหาข้อมูลครับ เห็นแว่ว ๆ อยู่เว็บนึงบอกให้ เข้าสาย RJ-45 (ตัวเมีย) แบบ B ครับ ก็เลยอยากถาม นิดนึงครับว่า

1. ตกลงสรุปแล้วเข้าแบบ B อย่าที่เปิดเว็บเจอถูกมั้ยครับ (แค่เจอแว่ว ๆ ครับ เค้าบอกว่าซื้อจากร้านแล้วคนขายบอกว่างั้นเลยไม่แน่ใจ)
2. ถ้างั้นที่ผมต่อ มันก็เป็นเหมือน สาย cross ใช่มั้ยครับ แล้วต่อตามนี้จะมีผลรึป่าว หรือว่าควรทำตาม มาตรฐาน ดีครับ
3. สืบเนื่องจากข้อ 2 หากควรต่อตามมาตรฐาน แสดงว่า มีผลต่อ สายหรือไม่ เช่น ทำให้มีสัญญาณ รบกวน หรืออะไรประมาณนี้ พอดีผมเคยลอง เช็คความเร็วเครื่องผมกับอีกเครื่อง ความเร็วมัน drop อ่ะครับ เหลืออยู่ประมาณ 60 Mbps มั้ง ไม่แน่ใจนะ เช็คไว้แล้วลืมไปแล้ว แต่ใช้เน๊ตก็เร็วดี มองด้วยตาไม่ออกอ่ะ หุ หุ

พอดีไม่เคยเรียนเรื่องนี้มาครับ ทำใช้เองที่บ้านครับ กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ ยังไงรบกวนทีนะครับ ลองค้น ๆ ในเว็บแล้วไม่เจอ (อาจจะใช้คำค้นไม่ดีก็ได้ หากเป็นแบบนั้นต้องขออภัยครับ) ตอนนี้หิวล่ะ ขอไปหาหนมทานก่อนครับ แล้วผมจะลองค้นต่อครับ

ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนทีนึงครับ แล้วถ้ามีคำตอบ จะกลับมาขอบคุณอีกทีครับ  Smiley

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
KOEvoX
Intelligent Layer 5

สมาชิกลำดับที่ 36180

ระดับถัดไป:
 53.33% ( 64 / 120 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008, 23:26:36 »

ปกติแล้วจะต่อแบบ B ทั้งเส้นน่ะครับ ทั้งตัวผู้ตัวเมีย โดยที่ตัวเมียจะมีเสียบอกให้ชัดเจนครับ
ส่วนตัวผู้ แบบ B ก็เรียง ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล ครับ
ในกรณีที่ฝั่งนึงเป็น A อีกฝั่งเป็น B ก็จะเป็นสาย cross สาเหตุที่ใช้ได้อาจจะเป็นเพราะว่า Switch มีฟังก์ชั่น Auto-MDIX ให้ครับ

ส่วนเรื่องที่เป็น speed 60M ยังไม่เคยเจอน่ะครับ จะเจอก็ต่อผิดแล้วมันตกลงมาที่ 10M ครับ
แนะนำให้ทำตามมาตรฐานดีที่สุดครับ เพราะถ้าเราไม่มีเครื่องมือ test สายเราก็จะไม่รู้ว่ามัน loss มากขนาดไหน แต่เราจะรู้ได้เพียงว่า
มันใช้ได้  โดยไม่รู้ว่าขณะที่มันใช้งานได้ มันต้อง retransmit กี่ที CRC มีเยอะป่าว

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Evocom
Savant Grade 3

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 33396

The human network

ระดับถัดไป:
 55% ( 11 / 20 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2008, 08:31:41 »

ตามความเห็นด้านบนครับ
ส่วนความเร็วเหลือแค่ 60 Mbps อาจเป็นเพราะต่อแบบ Cross
และคุณอาจเดินเป็นระยะทางไกลพอสมควรทำให้เกิดการ Lost ของสัญญาณครับ
และอาจอยู่ที่คุณภาพของสาย  การย้ำหัวสาย และการเข้าสายของฝั่งตัวเมีย
เพราะปกติความเร็วของ Lan Card จะวิ่งที่ Speed 10/100/1000
ถ้าเครื่องคุณตั้งใจจะวิ่ง 100/1000 แต่ในวงของคุณมีเครื่องที่วิ่งอยู่ 10
มันก็จะ Drop สัญญาณของคุณลงมาให้วิ่งแค่ 10 ครับ

franket
Clever Rank 2
**

สมาชิกลำดับที่ 9929

ระดับถัดไป:
 50% ( 25 / 50 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2008, 08:58:23 »

ขอบคุณครับที่แท้เข้าใจผิดนี่เอง ยังไงก็ขอขอบคุณที่ทำให้กระจ่างเรื่อง ตัวผู้เหมือนกันครับ Smiley

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ Smiley

mk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2008, 11:27:33 »

อย่าลืมเช็คที่สายนะครับ เพราะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยนึกถึงสายกัน เช่น
1.คุณภาพของสาย ว่า นำสัญญาณดีแค่ไหน เพราะตอนนี้สายสัญญาณที่ออกมาขายกันมีหลายเกรดมากครับ
2.ระยะทางในการเดินทางของข้อมูลครับ
3.การเข้าหัวสายครับ สำคํญมาก

พี่บี
Stager Tier 3

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 36144

ระดับถัดไป:
 35.71% ( 25 / 70 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 17:35:41 »

ที่ว่าความเร็ว drop เนี่ย มันลดลงเหลือ 60M หรือว่า 60% กันแน่
เพราะถ้าเป็นอย่างหลัง ผมว่ามันปกตินะ

ส่วนจะ B หรือจะ A ถ้าคุณต่อผ่าน Switch ที่อายุไม่แก่มาก ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ เดี๋ยวมันกลับทิศทางให้เอง

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ขอถามวิธีเข้าหัว RJ-45 ตัวเมีย หน่อย ใช่ต่อแบบ B รึป่าวครับ