กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
1 ตุลาคม 2014, 12:57:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ PRTG & MRTG

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PRTG & MRTG  (อ่าน 9649 ครั้ง)
net-hybrid
Sage Expert
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 5443

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 10:00:02 »

ใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง PRTG กับ MRTG และข้อแตกต่างระหว่าง  PRTG กับ MRTG  ตัวไหนมี option เยอะกว่ากันครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Peter Katib
Scholar Class 5

จิตพิสัย: 7

สมาชิกลำดับที่ 13711

ลงมือเมื่อไหร่สำเร็จเมื่อนั้น

ระดับถัดไป:
 20% ( 4 / 20 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 11:03:25 »

ผมใช้ prtg ครับ ง่ายหน่อยเพราะรันบน windows platform
แต่ mrtg รันบน Linux platform เคยรอง ติดตั้งแล้วครับยากกว่า prtg เยอะเลย แต่ยังไม่ทันสำเร็จก็หมดกำลังใจซะก่อนก็เลย
ใช้ PRTG อยู่ตอนนี้ แค่รู้ค่า comunication string กับ port และ ip ก็ใช้งานได้แล้วครับ
ตัว PRTG แสดงผลเป็นกราฟแบบแยก หรืออันเดียวเลยก็ได้ แต่ถ้าเยอะก็งงตึบครับ
และสามารถดูแยกเป็นวัน เป็นสัปดาห์เป็นเดือน เป็นปีได้ครับ

Afro

Confirmed by: wason555

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
net-hybrid
Sage Expert
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 12:25:19 »

ผมใช้ prtg ครับ ง่ายหน่อยเพราะรันบน windows platform
แต่ mrtg รันบน Linux platform เคยรอง ติดตั้งแล้วครับยากกว่า prtg เยอะเลย แต่ยังไม่ทันสำเร็จก็หมดกำลังใจซะก่อนก็เลย
ใช้ PRTG อยู่ตอนนี้ แค่รู้ค่า comunication string กับ port และ ip ก็ใช้งานได้แล้วครับ
ตัว PRTG แสดงผลเป็นกราฟแบบแยก หรืออันเดียวเลยก็ได้ แต่ถ้าเยอะก็งงตึบครับ
และสามารถดูแยกเป็นวัน เป็นสัปดาห์เป็นเดือน เป็นปีได้ครับ

Afro

แล้ว prtg สามารถ monitor RAM CPU HDD Bandwidth ได้ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Peter Katib

ระดับถัดไป:

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 14:45:57 »

ผมใช้ monitor network ครับ ส่วนดู CPU กับอย่างอื่นที่ถามมายังไม่เคยทำครับ
แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ครับ เพราะ PRTG ใช้ Monitor Protocol ที่เป็น SMTP ครับ
ถ้าคุณอยาก Monitor พวก CPU ทำไมไม่ใช้ Performance Monitor ของ Windows เลยล่ะครับผม

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
napat_s
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 15:02:47 »

CACTI ดิดูได้ทุกอย่าง CPU  4 core ก็ดูได้  Mem  Harddisk กี่ partition ดูได้หมด

Network กี่ใบดูได้หมด สามารถดูย้อนหลังได้ด้วย

แต่ว่าการ config เนี้ยสาหัสเอาการ  Huh   แต่ถ้าได้มาใช้ก็คุ้มเลย นั้งทำอยู่สองอาทิตย์ ในที่สุดก็สำเร็จ

Grin

Moonlight
Genius Expert

สมาชิกลำดับที่ 13931

ระดับถัดไป:
 50% ( 5 / 10 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 15:26:18 »

ถามนิดนึงคับ
PRTG ไม่ได้ใช้ snmp ในการจับtraffic ในแต่ละขาเหมือนในmrtg เหรอครับ
ถ้าใช้ snmp ก็ต้องสามารถอ่านค่า cpu load, ram usage ได้นะคับงั้น เพราะ snmp มันเก็บข้อมูลไว้หมด

Peter Katib

ระดับถัดไป:

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 10:33:45 »

PRTG ไม่ได้ใช้ snmp ในการจับtraffic ในแต่ละขาเหมือนในmrtg เหรอครับ
ถ้าใช้ snmp ก็ต้องสามารถอ่านค่า cpu load, ram usage ได้นะคับงั้น เพราะ snmp มันเก็บข้อมูลไว้หมด

ยังไม่เคยทดสอบครับ ถ้าทดสอบแล้วก็เล่าให้ฟังกันบ้างครับผม  Wink

HackPro
Public Relations
Thaiadmin Executive

Thaiadmin Administrator
 Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Developer
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Management
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Senator

จิตพิสัย: 84

สมาชิกลำดับที่ 2

ผมไม่มีตัวตนในโลกไซเบอร์

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 10:44:25 »

http://www.paessler.com/prtg

ดูในเว็บ DEMO ด้านล่างครับ

- แฮคโปร ณ ไทยแอดมิน -

หนุ่ม SA พเนจร
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 16:15:48 »

ทำได้ครับ
ตอน Add Sensor เลือกเป็น SNMP ปกติพอมาถึงที่มันมีให้เลือก 5 หัวข้อ ให้มาเลือกที่
From OID/MIB Library กด Next
-> เลือกตั้งชื่อที่เข้าใจง่ายและ IP ที่ต้องการดูของผมจะตั้งเป็น CPU Load กด Next -> เปิดดูที่เขียนว่า Host แล้วจะเห็นเลยครับ CPU1 , CPU2 , CPU3 , CPU4 (ตามแต่จำนวน CPU ที่ Windows มองเห็น)

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

hibino
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 16:25:54 »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเนี่ย snmp มันแต่เป็นโปโตคอลที่รับและส่งข้อมูลตามที่โปรแกรมตั้งไว้แค่นั้นไม่ใช่เหรอคับ เพียงแต่ตัวข้อมูลที่รับและส่งบน snmp เนี่ยมันสามารถใช้ในการ manage เครื่องอื่นๆได้
ผมไม่คิดว่า snmp มันจะเก็บข้อมูลเอาไว้นะคับ แต่ตัวโปรแกรมอาจเป็นตัวที่สั่งให้เก็บข้อมูลแล้วส่งกลับมาน่ะน่าจะเป็นไปได้นะคับ

Moonlight
Genius Expert

สมาชิกลำดับที่ 13931

ระดับถัดไป:
 50% ( 5 / 10 )

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 09:13:08 »

อ่า ขอโทดทีครับ หมายถึงใช้snmp ดึงค่าจากแต่ละ OID ในMIB อ่ะครับ
ผมเข้าใจว่า ทั้ง MRTG และ PRTG ใช้ข้อมูลจาก MIB เหมือนกันอ่ะคับ แต่พอดีไม่เคยใช้ PRTG เหมือนกัน - -

net-hybrid
Sage Expert
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #11 เมื่อ: 2 เมษายน 2008, 13:00:10 »

หาตัว  prtg v.6.20.907  ไม่เจอครับ ถ้าไม่ จะ sensor ได้ 3 เองครับ

Hangforplay
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 3 เมษายน 2008, 00:01:05 »

Mrtg กับ Prtg หลักการทำงานของมัน คล้ายๆๆ กันครับ แต่จะแตกต่างกันก็คือรูปแบบในการนำเสนอข้อมูล แต่จริงๆๆแล้ว 2 ตัวนี้ก็สามารถเรียกดูข้อมูลได้ทุกอย่างนะครับ แล้วแต่เราเลือก OID ที่ต้องการจะดูอะ แต่ที่คนหันมาใช้ Prtg เยอะเพราะว่า ง่ายต่อการใช้งานอะ+ง่ายต่อการติดตั้งด้วย Mrtg น่าปวดหัวนะ สำหรับที่ผมคิดนะเพราะผมไม่ค่อยถนัด Linux

อั้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 11:24:45 »

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้ cacti หน่อยได้ป่ะครับ แบบผมติดปัญหาเวลาที่ import template มาใช้เนี่ย กราฟมันจะไม่โชว์ค่า เปนเลข 0 อย่างเดียวเลย เหมือนกัน ตอนที่สร้าง input/method เองด้วย แล้วก็การสร้าง template อะครับกรุณาแนะนำขั้นตอน ส่งมาเมลนี้ด้วยได้ป่ะครับจะขอบคุณมากเลยครับ krpaum@hotmail.com

naihin
Savant Grade 1
*

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 1034

TH@min Membership

ระดับถัดไป:

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2008, 15:27:28 »

SNMP Helper for Windows ครับ
http://www.paessler.com/snmphelper
ติดไว้แล้วจะพบทางสว่างเพียบเลย  Grin

kawkaeo
Junior Member
*

สมาชิกลำดับที่ 24531

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #15 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2008, 14:42:36 »

ถนัด OS ตัวไหนก็เลือกใช้ให้ตรงกับที่ถนัดจะใช้ประโยชน์ได้สูงสุดล่ะครับ

นางฟ้า นาเดีย
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 27

สมาชิกลำดับที่ 2130

Welcome to my Ubuntu World...

ระดับถัดไป:
 10% ( 5 / 50 )

« ตอบ #16 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2008, 16:28:34 »

mrtg ทำงานได้เหมือน prtg ทุกประการ เพียงแต่ prtg นั้น ทำใน windows os ส่วน mrtg ทำบน unix ซึ่ง config ยากกว่า (สำหรับคนไม่เคย)

ส่วน snmp นั้นจับ แค่ traffic ไม่ใช่หรอ ที่ไปจับ เรื่อง H/W monitor นั้นเป็นส่วนของ I/O monitor เหมือนใน phpsysinfo ค่ะ

<- นางฟ้า นาเดีย ->

Hangforplay
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2008, 16:57:57 »

SNMP สามารถอ่านค่าที่นอกเหนือจาก Traffic ก็ได้นะครับ เลือกดุได้จาก OID ใน MIB

มาคม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 07:02:26 »

ยังไม่เข้าใจทั้งสองตัวครับ พอรู้ว่าใช้ทำพวก กราฟการใช้งานTraffice ใช่รึเปล่าครับ และมนัต้องติดตั้งที่เครื่อง Gateway รึเปล่าครับรึว่าไม่ต้องครับ

Hangforplay
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 13:51:46 »

อันดับแรกต้องทำการ เปิด ServiceSNMP ก่อนครับ อาจเปิดที่ เครื่อง Gateway หรือ Switch L3 ก็ได้ จากนั้นก็ลง Mrtg หรือ Prtg ที่เครื่องใดก็ได้ แล้วก็ เข้าไป get ค่าที่ต้องการจะ Mornitor จากMIBที่ต้องการ

twodeer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 00:34:30 »

mrtg ก็ติดตั้งบน windows ได้ครับ

mootun
Bronze Fellowship
*

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 19321

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #21 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2008, 23:18:32 »

ตอนนี้กำลังเล่น CACTI  อยู่เหมือนกันครับ 

prapatnot
Regular Member
**

สมาชิกลำดับที่ 36328

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #22 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2008, 09:10:38 »

PRTG จับได้ทุกอย่างที่คุณกล่าวมาเลยครับ  ทุกวันนี้ผมก้อใช้อยู่ครับ

jibjibko
Pre Member
*

สมาชิกลำดับที่ 53828

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 เมษายน 2009, 20:24:26 »

ใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง PRTG กับ MRTG และข้อแตกต่างระหว่าง  PRTG กับ MRTG  ตัวไหนมี option เยอะกว่ากันครับ

แล้ววิธีทำ PRTG กับ MRTG ยังไงครับถ้าทำลงใน windows XP ,Vista  ช่วยสอนหน่อยได้ไหมครับ แบบละเอียดเลยนะครับ คือผมไม่มีความรู้เลย หาอ่านตามเว็บแล้วไม่เข้าใจ งงมากๆๆๆ ถ้ามีรูปด้วยนะดีมากครับ ขอบคุณครับ

|3athory
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 13418

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 10:31:09 »

แล้ววิธีทำ PRTG กับ MRTG ยังไงครับถ้าทำลงใน windows XP ,Vista  ช่วยสอนหน่อยได้ไหมครับ แบบละเอียดเลยนะครับ คือผมไม่มีความรู้เลย หาอ่านตามเว็บแล้วไม่เข้าใจ งงมากๆๆๆ ถ้ามีรูปด้วยนะดีมากครับ ขอบคุณครับ
PRTG วิธีลงก็ next อย่างเดียวครับ
วิธีใช้ก็ ADD > ใส่ IP อุปกรณ์ / ใส่ snmp community ที่กำหนดไว้ แล้วก็ Finish ครับ เรียบร้อยแล้ว
ส่วน MRTG เห็นว่าใช้บน window ไม่ work ครับ เพราะพื้นฐานของตัวนี้คือบน linux

By I3athory

RMUTT CPE#7
CCNA CCNP CEH ITILv3 FCNSA FCNSP

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR (SCSI)
http://www.siam-csi.com
fyfy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 25 เมษายน 2009, 14:09:07 »

ผใช้ MRTG มาเมื่อ 3-4 ปีก่อน ซึงผม ก็ใช้มันบน windows นะครับ  ลองไปดูครับ มันมี
แต่จะยุ่งๆ ตอนติดตั้ง เพราะเซ็ตใช้ command-line ทำหนึ่ง interface ก็ทำมันหนึง ที จะไปเกิด service ที่ run ใน windows หนึงตัว
ดังนั้นถ้ามี อุปกรณ์ network 100 ตัว หรือ server ที่เพิ่ม snmp service ก็ต้องทำตามนั้น เหนือหน่อย
ตอนนั้นผม ตั้งค่า bat file ช่วย run เวลาปิดเปิดเครื่องใหม่ ไม่งั้น อ้วกแน่ แล้ว ก็ทำ web มา link แต่ล่ะ page
แต่เวลา service ตัวไหนตายก็จะ ต้องมาหาหน่อยนะครับ เพราะจะไป ปนกะ service ตัวอื่นของ windows
ดังนั้นจะมี third-party ตัวอื่น (free)มาช่วยรวม service ให้เป็นตัวเดียว ตอนนี้เค้าพัฒนากันไปถึงไหนแล้วผมก็ไม่รู้
ลองไปอ่านหาดูคับ 

ส่วน PRTG ก็เข้าข่ายเดียวกันครับ เค้าจับเอา  mrtg มาวิ่ง (ที่จิง) แล้วเอา GUI ตัวเองมาขั้น เหมือนที่ผมนำ mrtg มาใช้เองแบบง่ายๆ

ดังนั้น มันใช้ได้เหมือนๆ ที่ MRTG ใช้แหละคับ แต่ง่ายกว่า(ล่ะก็ต้อง เสียตังไงคับ ถ้าไม่โกงนะครับ...)

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ PRTG & MRTG