กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
18 กันยายน 2014, 06:35:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Application » หัวข้อ:
|-+ การทำสื่อการสอน CAI

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำสื่อการสอน CAI  (อ่าน 6840 ครั้ง)
por7127
Supreme Participant

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 21173

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 70% ( 7 / 10 )

« เมื่อ: 5 มีนาคม 2008, 19:47:58 »

รบกวนสอบถามหน่อครับพอดีเจ้านายเค้าให้ทำสื่อการสอนแบบคอมพิวเตอร์ช่วยสอนครับ (CAI) เนื่องจากจะเปลี่ยนจากการสอนแบบ power point ครับผมอยากทรบาว่ามีโปรแกรมอะไรบ้างครับที่นำมาใช้สื่อการสอนแบบเรียนรูด้วยตนเองได้บ้างครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ  ยังไม่เคยทำเลย มีแบบง่ายๆไหมครับ

ต้องใช้โปรแกรมหรือ อะไรเพิ่มเติมบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
phasith
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 มีนาคม 2008, 12:59:54 »

Authorware ครับ

Confirmed by: wason555

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 มีนาคม 2008, 09:23:06 »

Adobe Captivate
ก็อีกตัวนึงละเห็นมีหนังสือขายที่ร้าน  แต่ไม่ได้ใช้หุหุ  >Cheesy

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

Hercules
Extra Participant

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 19670

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 18:11:59 »

Adobe Captivate
ก็อีกตัวนึงละเห็นมีหนังสือขายที่ร้าน  แต่ไม่ได้ใช้หุหุ  >Cheesy

ตัวนี้น่าสนใจดีครับ  หนังสือที่มีขายหน้าปกสีเขียว  Grin

Begin Ad_min
Thaiadmin Assistant

จิตพิสัย: 17

สมาชิกลำดับที่ 10557

หยาดเหงื่อ

ระดับถัดไป:
 20% ( 10 / 50 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 09:04:05 »

Captivate ครับ แนะนำเลย

ผมเป็นอาจารย์สอน คอมมาก่อนครับ ก็หลายปีอยู่ ผมทำสื่อการสอนด้วย Captivate ทั้งนั้นเลยครับ ง่ายกว่า ลูกเล่นสวยกว่า Autoware อีกครับ
 เล่าประวัติมันหน่อยน่ะ
     เมื่อก่อนผมใช้ autoware อยู่เช่นกัน  วันนึงผมได้เป็นวิทยากรที่ กศน. จังหวัดครับ  ก็มีทางญี่ปุ่น เข้ามา (โครงการร่วมมือพัฒนาความรู้คอมพิวเตอร์ ไทย-ญี่ปุ่น JICA   MIMI) แล้วเค้าก็แนะนำ โปรแกรม captivate ครับ
เขาบอกว่า เค้าใช้กันมานานแล้ว เขายกเลิก Autoware ไปนานแล้วครับ  (อึ้งครับพี่น้อง  เราไม่เคยได้ยิน)
    ก็เลยทดลองใช้เรื่อยมาตั้งแต่ มันอยู่กับ Macromedai โน้น แนะ ปัจจุบันไปอยู่กับ Adobe แล้วครับ ตัวใหม่ยังไม่ได้ลอง
 แต่เชื่อเถอะ ไม่ผิดหวัง
  ถ้าใช้ไม่เป็น PM มาครับ

ถ้าถูกใจ  ให้คะแนน ผม  ให้คะแนนผม อิอิ

(อยู่มานาน จิตพิสัย ไม่เคยขึ้น เก็บกด งับ เก็บกด)

เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่านThaiadmin Guestครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Application » หัวข้อ:
|-+ การทำสื่อการสอน CAI