กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
18 กันยายน 2014, 16:39:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » VoIP & IP-PBX » หัวข้อ:
|-+ โทรจาก VoIP -> โทรศัพท์ต่างประเทศ โทรจากต่างประเทศ -> VoIP ได้ไหมครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โทรจาก VoIP -> โทรศัพท์ต่างประเทศ โทรจากต่างประเทศ -> VoIP ได้ไหมครับ  (อ่าน 3094 ครั้ง)
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

Posting Frequency

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 1 ธันวาคม 2007, 10:33:43 »

โทรจาก VoIP -> โทรศัพท์ต่างประเทศ โทรจากต่างประเทศ -> VoIP ได้ไหมครับ คือในบริษัทต้องการลดค้าใช้จ่ายในการโทรออกไปยังต่างประเทศนะครับ  อีกอย่างลูกค้าที่ติดต่อไปนั้นไม่ได้ใช้ VoIP เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเอามาใช้จะได้ไหม  แต่ที่ผมคิดดูแล้วคือ จะใช้ร่วมกับระบบโทรศัพท์เดิมที่มีอยู่แล้ว  เพื่อที่ลูกค้าจะได้โทรเข้าโทรศัพท์ในบริษัทได้ตามปกติ  เพียงแต่อยากให้ทางบริษัทโทรติดต่อกับลูกค้าต่างประเทศได้ โดยใช้ VoIP โทรไปหาลูกค้าแทน  Wink

และตอนนี้ที่บริษัทผมก็ใช้เน็ตของ True มานานแล้วครับ  ถ้าผมจะใช้พวก Box จะใช้ของอะไรได้บ้างครับ  แล้วก็เครื่องที่ใช้ถ้าใช้ของ Avaya One X Quick Edition ที่ผมเคยอ่านในนิตยสารคอมเล่มนึงเค้าว่าไม่ต้องใช้ตู้ PBX เลยเพราะตัวเครื่องมีอยู่แล้วมันจะดีไหม  หรือว่าจะต้องหา PC สักตัวมาทำ Server ด้วย Asterisk NOW หรือ Cisco Unified Communication (ผมโหลดมาเป็น DVD เห็นมันเป็น Base On Linux RedHat) จะดีไหมครับ  Huh

ตัว Box ที่ว่าต้องต่อก่อนหรือว่าหลัง Router Modem ครับ

ระบบกวนขอคำแนะนำ + คำชี้แนะหน่อยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  Afro

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2007, 11:56:24 โดย wason555 » Share topic : บันทึกการเข้า

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

แฮมเตอร์
Extra Participant

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 14743

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2007, 14:55:15 »

ได้ครับเพราะบริษัทผมใช้อยู่

Share topic : บันทึกการเข้า

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2007, 17:13:57 »

ได้ครับเพราะบริษัทผมใช้อยู่

ไม่ทราบว่าใช้ระบบอะไรอยู่ครับ  แล้วไม่ทราบว่า Avaya One X Quick edition ราคาต่อเครื่องแพงไหมครับ  หรือเหมือนอย่างถ้าผมจะซื้อซัก 10 เครื่องจะราคาเท่าไหร่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2007, 17:23:32 โดย wason555 » Share topic : บันทึกการเข้า

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

amigo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2007, 11:33:18 »

concept ในการเชื่อมต่อนะครับ

voip -> ต่างประเทศ
ในกรณีนี้คุณจำเป็นต้องเชื่อมต่อกับ isp เพื่อให้ isp เป็นคน convert จาก voip เป็น pots หรือ gsm ไปยังปลายทาง อันนี้ต้องเข้าใจก่อนนะครับ

ส่วนกรณี
ต่างประเทศ -> voip
กรณีนี้เราใช้วิธีนี้พลิกแพลงครับ

อ้างอิงจากการโทรออกต่างประเทศด้านบน ถ้าหากคุณใช้ nettalk โทรออก ปลายทางจะเห็นเราเป็นเบอร์

028500000

ปัจจุบันผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนไปรึยังนะครับ ทีเนี้ย เจ้าเบอร์ตัวเนี้ย เรา config เองได้ครับ โดยอาจจะตกลงกับทาง isp ว่า เราขอออกเป็นเบอร์

027177214

ซึ่งเบอร์ 027177214 เป็นเบอร์ที่เป็น fixline ที่เราใช้บริการ แต่เราทำการหลอกตปท. ว่าเราโทรมาจากเบอร์นี้
เสร็จแล้วเวลา ตปท. โทรมาก็จะ route เข้า pots ที่เป็นเบอร์นี้ครับ

อันนี้เรียกว่าใช้เทคนิคหลอกเอา

amigo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2007, 11:53:45 »

ถ้าคุณใช้เนททรูอยู่แล้ว ผมแนะนำแบบนี้ครับ

- ตรวจสอบราคา avaya ก่อน (เข้าใจว่าคุณอยากใช้ avaya)
ที่ผมได้ยินมามันแพงมากๆ ครับ แต่อาจจะแลกกับ services ซึ่งตรงนี้ผมก็ไม่ทราบว่า avaya services เป็นอย่างไร แต่หากคุณเป็น link business true อยู่แล้ว เข้าใจว่าคุณมี sla นะครับ

- ตรวจสอบกับทางทรู
เท่าที่ผมทราบ ทรูตอนนี้มีทั้ง cisco ipphone กับ asterisk ขายนะครับ แต่รายละเอียดผมไม่ทราบเหมือนกัน

ทั้งนี้ผมแนะนำให้คุณเชื่อมต่อกับทางทรูเป็นแบบ business package เพื่อจะได้ขอให้ทางทรู config เบอร์เวลาโทรออกตามที่บอกได้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น หากคุณตัดสินใจจะใช้บริการกับทางทรูแล้ว ขอให้คุณตัดสินใจเพราะ

คุณได้พิจารณาข้อดี ข้อเสียตามที่ผมได้แนะนำแล้ว มิใช่ว่าคุณอ่านแล้วเชื่อใจ ไว้ใจผม เพราะคุณจะเป็นคนที่โดนกดดันจากผู้บริหารเวลามีปัญหาครับ

เก็บข้อมูลให้มากที่สุดแล้วตัดสินใจด้วยตัวเองครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » VoIP & IP-PBX » หัวข้อ:
|-+ โทรจาก VoIP -> โทรศัพท์ต่างประเทศ โทรจากต่างประเทศ -> VoIP ได้ไหมครับ