ไวรัสทำไฟล์ใน memory card หายหมดเลย แก้ยังไงดีครับ

(1/2) > >>

superballsj:
คือพี่เค้าผมจะเอารูปจากเมมของกล้องถ่ายรูปลงเครื่อง
แล้วเจอไวรัส (คลิกขวาเจอ autoplay ) แต่ดันดับเบิ้ลคลิกที่ไดร์ไปซะแล้ว
ปรากฏว่าพอเข้าไปได้ ตอนแรกเข้าไป เจอรูปอยู่ครับ แต่มองไม่เห็น ก้อปไม่ได้
เลยถอดออกใส่ใหม่ ปรากฎว่าพอเข้าไปในโฟลเดอ ไฟล์หายเกลี้ยง ทั้งวิดีโอ ทั้งรูป  :'(
พอเช็คขนาดเมมดู มันก็ยังถูกใช้อยู่เกือบครึ่งครับ (คิดว่าไฟล์น่าจะยังอยู่ แต่ไม่รู้จะเอาออกมายังไง)

จะแก้ยังไงดีครับให้ไฟล์มันกลับคืนมา แต่มีวิธีแบบ manual ด้วยก้อดีอ่ะครับ คืออยากรู้ว่ามันทำอะไรกับไฟล์ผม -*-

franket:
ถ้าเป็นตัวที่เคยเจอมา นะ ก่อนอื่น กำจัด ไวรัสในเครื่องนี้ก่อน (วิธีกำจัดน่าจะหาจากในนี้ได้นะ ลองดูก่อน) แล้วจากนั้น เสียบกล้องไปใหม่ เข้าไปที่ ไดฟ์กล้อง คลิกที่ Tool --> Options (ถ้ายังไม่กำจัดไวรัสจะไม่มีให้เลือก กำจัดไวรัส แล้วก็หาทางทำให้มี menu นี้ ลองหาวิธีจากในนี้ก่อนเนอะ) แล้วก็เลือกให้โชว์ ไฟล์ที่ซ่อนอยู่ ผมเข้าใจว่า ไวรัสมันจะทำการซ่อนไฟล์ไม่ให้เราเห็นน่ะ จริง ๆ แล้วมันไม่หายไปไหนหรอก

ผมขอถามหน่อยนะ ตอนนี้เครื่องใช้ antivirus ยี่ห้อไหนครับ อัพเดตบ้างรึป่าวครับ
ไวรัสพวกนี้ antivirus ที่ผมใช้อยู่ตรวจเจออยู่ครับ ผมใช้ kaspersky และถ้าไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์ใช้ AVG Free ครับ หุ หุ

คือผมโชว์หมดแล้วน่ะครับ ทั้ง hidden+system file
หายเกลี้ยง เหลือแต่โฟลเดอเปล่าๆ ไม่รู้มันเอารูปผมไปไว้ไหนหมด เหอๆๆ
เพราะปกติก็ลบพวก vbs ให้ยูสเซอประจำ แต่แบบนี้ไม่เคยเจอ
ไม่เห็นตัวไวรัส แต่ไฟล์หายเกลี้ยง แค้นใจเจงๆ พี่เค้าดันดับเบิ้ลคลิกเข้าไปเต็มๆ

แล้วที่ยิ่งแค้นหนักก็คือ ในนั้นมีรูปของผม ที่ไปเที่ยวกะกิ้กอยู่ด้วย 
นานๆจะแอบหนีแฟนไปได้ซํกที ทำไมมาทำกันแบบนี้ ไอ้ไวรัสบ้า >:(
กะจะเก็บไว้ดูให้หายคิดถึงซะหน่อยไม่ได้เจอกันมาหลายเดือน ทำร้ายจิตใจกันอย่างแรง  :'(

franket:
แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้า  Hide protected operating system files(Recommended)  ออกด้วยรึป่าวอ่ะ หุ หุ ลองดูเอาออกให้หมด หุ หุ

ถ้าเอาออกจนหมดแล้วยังไม่เห็น ก็ ลองอีกวิธีนึง สั่ง chkdsk การ์ด ดู วิธีนี้ไม่รู้เป็นวิธีที่ถูกต้องรึป่าวนะ แต่ผมทำบ่อย ส่วนใหญ่กับ handy drive

ถ้ายังไม่หายอีกนี่ ผมก็ไม่แน่ใจล่ะว่าจะทำไง แต่ถ้าอยู่กะผม ผมก็คงจะลองเสียบกะ ลินุกซ์ ดูอ่ะ หุ หุ

เมื่อวานลองเอา easy recovery กู้ดู ปรากฎว่า
กู้มาได้จากการ format recovery แสดงว่า มันจับฟอแมตไปแล้วหรอเนี่ย?  :-\
แล้วก้อเอาคืนมาได้ไม่หมดด้วย บางไฟล์ก้อเสีย ไม่รู้เพราะว่าถูกเอาไปใช้ต่อแล้วถูกเขียนทับ
หรือว่า easy recovery มันไม่สามารถพอ ก็ไม่รู้

พอจะมีโปรแกรมตัวอื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ
หรือมีวิธีอื่นที่จะเอาไฟล์คืนมาทั้งหมดมั้ยครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นไวรัสชนิดไหน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ