หา Printer Spooler ไม่เจอครับ

(1/1)

zantetsuken:
รบกวนผู้รู้ช่วยผมทีครับ

ผมใช้ winxp sp2 นะครับตอนแรกผมจะปริ้นท์งาน แต่ปริ้นท์ไม่ออก เครื่องฟ้องว่า Print Spooler Service is not running. 

ผมเคยเจอแบบนี้มาหลายครั้งแล้วก็แก้ปัญหาได้โดยไป start service ใหม่ หรือไม่ก็ไปแก้ค่าต่างๆ ใน registry

แต่คราวนี้มันต่างจากคราวก่อนครับ คือผมหา Print Spooler ใน Local Services ไม่เจอเลยครับ

ผมลองพยายามแตกไฟล์จากวินโดว์ลงไปที่ directory ใหม่หลายรอบก็ยังไม่ได้ คำสั่งคือ

EXPAND /r f:\i386
\SPOOLSV.EX_ C:\Windows\System32

SPOOLSV.exe /install

แต่ก็ยังไม่เห็น Print Spooler ใน Service เลยครับ

ลองสั่งรัน sfc /scannow ก็ไม่ช่วยครับ

ทำ system restore ก็ไม่ได้ครับ

ทำอย่างไรถึงจะทำให้ service ตัวนี้กลับมาครับ

ผมลองพยายามหาวิธีแก้จากหลายๆ ที่เท่าที่จะหาได้แล้ว แต่ส่วนใหญ่คือจะเป็นแค่ print spooler ไม่รัน แล้วก็ไปสตาร์ทมันใหม่กัน

มีวิธีแก้ปัญหาสำหรับปัญหานี้ไหมครับ นอกจากลงวินโดว์ใหม่  :'(

รบกวนด้วยครับ ผมจนปัญญาแล้วครับ

@k:
อง Repair หรือยังครับ

zantetsuken:
อ้างจาก: @k ที่ 23 กรกฎาคม 2007, 13:57:20

อง Repair หรือยังครับ

ขอบคุณที่กรุณาตอบครับ

repair หมายถึงเข้า Recovery Console หรือเปล่าครับ คือผมลองเข้า Recovery Console แล้วสั่ง chkdsk /p แล้ว แต่ก็ยังแก้ไม่ได้น่ะครับ

ผมพยายามจะลองลงวินโดว์ทับ แต่แผ่นที่ผมมีมันมีแต่ให้เลือกว่าจฟอร์แมตไดร์ฟ หรือจะลงในโฟลเดอร์อื่นน่ะครับ (Leave the existing window intact)

:'(

@k:
ไม่ใช่ลงทับครับ Repare เวลาใส่แผ่น ให้ เลือก Install จนถึง ให้เลือก F8 แล้วค่อยเลือก Repair

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ