กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2014, 18:32:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ LAN connect แล้ว แต่ received เป็น 0 ตลอดเลย [เพิ่มรูป]

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LAN connect แล้ว แต่ received เป็น 0 ตลอดเลย [เพิ่มรูป]  (อ่าน 15051 ครั้ง)
dagdun
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 12:26:58 »

การ์ดแลนไม่เสีย
สายไม่เสีย
สวิตซ์ไม่เสีย
ถ้า fix ip จะขึ้น connected แต่ถ้าใช้แบบรับไอพีอัตโนมัติ จะไม่สามารถรับได้ (อาจเป็นเพราะว่ามันไม่ receive )
ทำไงดีครับ ทำมาครึ่งวันฟ่า ๆ แล้ว ไม่ได้ทำงานเลย งานก็เร่ง อ๊ากกกกกกกกกกกกกก
 Wink Wink Wink :Smiley
ปล. winXP

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มิถุนายน 2007, 14:44:21 โดย เด็ก iTe » Share topic : บันทึกการเข้า
ดื่มแล้วดี
Wizard Expert
**

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 3756

Posting Frequency

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 14:18:23 »

รับ ip จาก router หรือใช้เครื่องทำ ics แจก DHCP คับ ถ้าจาก router ลองรีเซ็ตแล้วลองเซ็ตดูใหม่นะคับ เคยเจอ router เซ็ตแล้วไม่แจกต้องรีแล้วเซ้ตใหม่คับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
dagdun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 14:43:40 »

ปกติผมจะใช้แบบ fix ip อยู่ครับ แต่พอย้ายคอมแล้วมันก็ขึ้นแบบในรูปอ่ะครับ คอนเน็คได้ แต่ว่า received เป็น 0 ตลอดเลย ไม่เจอเครื่องใครเลย

ซื้อก่อนย้ายก็ยังใช้ได้ธรรมดาอยู่

* untitled.JPG (23.16 KB, 367x449 - ดู 239 ครั้ง.)
MS-DOS
Intelligent Layer 1
*

จิตพิสัย: 8

สมาชิกลำดับที่ 15182

ระดับถัดไป:
 95% ( 19 / 20 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 15:27:34 »

ไม่เจอเครื่องใครเลย หมายถึง Ping ไม่เจอหรือเปล่า คุณPing Gateway ดูก่อนครับ ว่าเจอไม เพราะ Connect ได้ไม่ได้หมายถึงว่าจะติดต่อกันได้

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Slim
Scholar Class 5

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 460

ระดับถัดไป:
 60% ( 12 / 20 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 15:37:53 »

เข้าหัว ไม่ดี  เช็คใหม่  ๆ ๆ 
ถ้าไม่ได้ ตัดหัวเข้าใหม่เลย  Grin
ไม่ก็เสียบไม่แน่น
เกี่ยวกับสายแหละ

appmong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 16:09:24 »

- น่าจะเกี่ยวกับสายนะครับ
- ตัดหัวออกแล้วเข้าใหม่ดูครับ
- ไม่ก็ลองหา card lan ตัวใหม่มาเสียบดูครับ

~::=::ENTER::=::~
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 7

สมาชิกลำดับที่ 7099

:=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||

ระดับถัดไป:
 82.5% ( 99 / 120 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 16:16:05 »

ลองต่อเครื่องนี้กับสายแลนเส้นอื่นๆ (ที่ใช้ได้ปกติ) ครับ ถ้าได้ก็น่าจะเป็นที่สาย ถ้าไม่ได้ลองเปลี่ยนไอพีดูครับ อย่าลืมปิงดูด้วยนะครับ Azn

เดินทางกันต่อไป
Hingred
Savant Grade 2
**

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 8254

วันนี้ขอสั่งสมความรู้ เพื่อสักวันหนึ่งเราจะเก่ง

ระดับถัดไป:
 45% ( 9 / 20 )

« ตอบ #7 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2007, 16:31:05 »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่สายครับ ยังไงลองเช็คสายดู เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ

dagdun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2007, 13:28:59 »

การ์ดแลนไม่เสียครับ ลองเสียบตัวอื่นแล้วก็เหมือนเดิม
สายไม่เสียครับ เพราะใช้หลายเส้นมาก แล้วก็เอาไปเสียบเครื่องอื่นแล้วใช้ได้
สวิตซ์ไม่เสียครับ

หรือว่าต้องลงวินโดว์ใหม่  Lips Sealed

MooMoo.Net
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 4353

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2007, 13:36:14 »

ปัญหานี้ผมเคยเจอนะมันเป็นที่สายแต่ว่าคุณบอกว่าสายปกติเอาไปใช้เครื่องอื่นได้ ก็น่าจะเป็นที่การ์ดหรือตัวwindows แล้วแหละ  ขอให้เจอสาเหตุไวๆนะ

|3athory

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 13418

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #10 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2007, 13:53:20 »

ปิง 127.0.0.1 ได้ป่ะ

By I3athory

RMUTT CPE#7
CCNA CCNP CEH ITILv3 FCNSA FCNSP

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR (SCSI)
http://www.siam-csi.com
prommartat
Gold Fellowship

สมาชิกลำดับที่ 19286

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007, 11:15:19 »

ถ้า HW ไม่มีปัญหา

ตัวปัญหาอาจจะอยู่ที่ SW

>>  ลองดูที่ IP ก่อนะคับ บางที เรา set IP เอง อาจจะไปชนกับใครก็ได้ Computer name ก็เหมือนกัน ซ้ำหรือเป่า

>> ถ้าดูแล้วปกติ ประเด็นที่เหลือก็คงไม่พ้น ลง windows ใหม่ แต่ก็ไม่แนะนำนะคับ เพราะเสียเวลาและเราจะไม่พบปัญหาที่แจ้จริง

Cool

เด็ก iTe เจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 13:47:26 »

ปิง 127.0.0.1 ได้ป่ะ

ได้ครับ

สรุป ขี้เกียจแระ ลง win ใหม่เลย ฮุฮุ Smiley Smiley

Mr.Newbie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 16:53:21 »

เคยเเจอปัญหานี้เหมือนกันคับ
แต่ว่าพอลอง uninstall การ์ดแลนใน Device Manager แล้วก็ให้มัน Detect ใหม่ดูก็ใช้ได้คับ

เด็ก iTe เจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 17:09:11 »

เคยเเจอปัญหานี้เหมือนกันคับ
แต่ว่าพอลอง uninstall การ์ดแลนใน Device Manager แล้วก็ให้มัน Detect ใหม่ดูก็ใช้ได้คับ

อันนี้ก็ทำแล้วครับ ตอนนี้ลง win ใหม่ก็ยังไม่หาย โอ้วแม่เจ้าาาาาาาา

ลง win ฟรีเลยเรา เอาเป็นว่าเด๋วจะกลับไปเช็คการ์ดแลน สายแลน และสวิตซ์อีกรอบ แล้วจะกลับมารายงานใหม่ อิอิ

oakbui
Wizard Expert
**

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 2752

ระดับถัดไป:
 60% ( 6 / 10 )

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 19:04:47 »

ผมเจอมาสดๆร้อนๆเลยครับ สายแลนเสียบตามปกติ แต่ค่า Receive เป็น 0  แล้วก็ไม่ได้รับ IP จาก DHCP Server ลองคำสั่ง ipconfig /renew แล้วก็ไม่หาย
ใส่ IP แบบ Static IP ก็ได้แต่ไม่สามารถออก Internet ได้  ลง Windows แบบ Repair แล้วก็ไม่หาย เลยไปค้นดูที่ Microsoft  ปรากฏว่าเจอครับ และทำตามการแก้ไขหลังจากนั้นก็ Restart ผลปราฏกว่าใช้งานได้ทันที เลย Smiley Smiley Smiley Smiley

* How to repair TCPIP Protocal.pdf (52.99 KB - ดาวน์โหลด 618 ครั้ง.)

server0393
Thaiadmin Meeting

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 10850

กรรมกร คอมพิวเตอร์

ระดับถัดไป:
 10% ( 1 / 10 )

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 19:08:02 »

อาการนี้เคยเจออยู่เหมือนกันนะครับ แต่การแก้ปัญหาแต่ละไม่เหมือนกันอะครับ(มาจากสาเหตุที่แตกต่างกัน) บางครั้ง เป็นการ์ดแลน Disable ==> Enable ใหม่ ใช้ได้ บางครั้งลองแล้วไม่หาย เป็นที่สาย เปลี่ยนสาย หรือเข้าหัว RJ 45 ใหม่ หาย ..บางครั้งการ์ดแลนเสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ และสดๆร้อนๆที่เจออยู่ตอนนี้ SW มีปัญหา บางวัน บางเครื่องใช้งานไม่ได้ อาการเหมือนคุณ คือ มีแต่ ขา Sent แต่ไม่มีขา Received จะ ping ไม่ได้ ใช้งานไม่ได้ แต่จะเป็นแค่บางเครื่องนะครับ SW 48 port แต่เป็นแค่ 2-3 เครื่อง เปลี่ยนใช้สายของเครื่องอื่นที่เขาใช้งานอยู่ก็ใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าเปลี่ยนที่พอร์ต SW ใช้งานไม่ได้ (งง อาการนี้พึ่งเคยเจอ) และเมื่อ Reset SW ก็จะใช้งานได้ปกติ แต่มันไม่ได้เป็นการแก้ปัญหาที่ถาวรนะครับ วันนี้ว่าจะหาเวลาที่ User ใช้งานน้อยๆ Upgrade FirmWare ดูนะครับ แต่กรณีนี้คุณบอกว่าเปลี่ยนการ์แลนแล้ว ไม่หาย เปลี่ยนสายอื่นที่ใช้งานอยู่ก็ใช้ไม่ได้ ลงWindows ใหม่ก็ไม่หาย และคุณบอกว่า SW คุณไม่มีปัญหา ยิ่ง งงใหญ่เลย ต้องลองค่อยๆ เช็ค ทีละอย่างใหม่นะครับ ขอให้คุณ เช็ค SW ใหม่เป็นอับดับแรกเลยครับ ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆ นะครับ แก้ได้แล้ว เอามาโพส ไว้เป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ :Smiley

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
CyberNude

Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 24

สมาชิกลำดับที่ 543

ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 19:54:52 »

ลองปิดพวก firewall ออกก่อนนะครับ พวก anti virus พวกนี้ remove ออกก่อนเลยครับ

- หมูสนาม -

dagdun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 13:09:47 »

แก้ปัญหาได้แล้วครับ
เป็นที่สายแลนจริง ๆ ด้วย แต่มันมีอะไรลึกซึ้งกว่าสายครับ

คือทีแรกผมบอกว่าสายไม่เสียเพราะว่าผมลองมา 3 สาย แล้วใส่เครื่องที่มีปัญหา มันก็ยังเหมือนเดิม(ยัง recieve 0 )
แล้วก็เอาไอสามสายเดิมมาใส่เครื่องปกติ มันใช้ได้สามสายเลย

ผมปล่อยให้มันใช้ไม่ได้มาสองอาทิตย์ แล้วก็นึกอยากจะซ่อมมันอีก เลยเอาสายจากไหนไม่รู้ มาใส่ ปรากฎว่าได้ (ดีใจมาก) แล้วเอาสายอีกอันมาใส่ ก็ไม่ได้แล้ว
แต่สายที่มาใส่อันหลัง มาใส่เครื่องที่ปกติ มันก็ใช้ได้ ผมเลยสรุปว่า

คอมเครื่องนี้มันเรื่องมาก มันเลือกสายแลน แม้ว่าสายจะไม่เสียก็ตาม เหอ ๆ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ทฤษฎี ลองเอาไปใส่อีกเครื่อง เครื่องที่ปกติ ใช้ไม่ได้กับเคสนี้ Smiley Smiley

Hingred
Savant Grade 2
**

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 8254

วันนี้ขอสั่งสมความรู้ เพื่อสักวันหนึ่งเราจะเก่ง

ระดับถัดไป:
 45% ( 9 / 20 )

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2007, 16:02:28 »

ก็อย่างที่คุณเด็ก iTe ว่านั่นแหละครับว่า Case นี้มีปัญหามากกว่าสาย ซึ่งผมก็เคยเจอ คือสายเพิ่งเข้าใหม่ เช็คด้วยเครื่องมือเช็คสาย ผลที่ได้คือผ่าน แต่พอเอามาเสียบเครื่องนี้ปรากฎว่า Receive เป็น 0 เอาไปเสียบเครื่องอื่นใช้ได้ ผมเลยเข้าสายใหม่ปรากฎว่าใช้ได้ แล้วอีก Case คือ ต่อ Gigabit Switch กับ Gigabit Switch (ของ Dell) ใช้สายยาวประมาณเกือบ 100 เมตร ปรากฎว่าไม่มีสัญญาณ แต่ถ้าเปลี่ยน Gigabit ที่ปลายทางเป็น Switch ธรรมดา ปรากฎว่าใช้ได้เฉย ตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจเลยว่าเกิดอะไรขึ้น

cycob69
Savant Grade 1
*

จิตพิสัย: -2

สมาชิกลำดับที่ 11415

ระดับถัดไป:
 65% ( 13 / 20 )

« ตอบ #20 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2007, 13:32:56 »

set netmark ไว้ให้ใช้ได้กี่เครื่อง ใน scope มันแจก ip เต็ม pool หรือยังอ่ะ ถ้ามันเต็มแล้วเครื่องมันจะรับ ip ได้ไง หรือถ้าเครื่องไม่เต็มแต่ dhcp มันจำ ip กะ mac ไว้ วิธีแก้ ให้ reset scope ของ pool นั้นใหม่ ให้มันแจก ip ใหม่เลย

Skymin
Power Participant

สมาชิกลำดับที่ 10284

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2007, 10:46:47 »

เช็คสาย กับ การ์ดแลนครับ  ส่วนมากที่เจอครับ

>>>>Skymin Krub<<<<<< ไม่เก่ง แต่ชอบแก้ปัญหา
work
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2007, 13:30:25 »

เราก็มีปัญหาค่ะ คือทำงานไอทีที่โรงแรม มี wi fi ไว้บริการแขก เครือ่งแขกบางคน connect ได้ แต่ reciev ไมได้ ได้รับไอพี จ่ายแบบ DHCP ทำอย่างไรๆๆก็ไม่สามารถ receive packet ได้ จนปัญญาจริงๆจะไปนั่งตรวจเช็คโปรแกรม และเครือ่งของแขกมากก็ไมได้ แขกเขาจะวีนมากๆ เขาไม่สนใจว่าจะติดปัญหาอารัย ถ้าใครเจอปัญหานี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ นานๆๆเจอเคสนี้ที แต่บางคัร้ง restart เครื่องก็หายเฉยเลย แต่สว่นมากแก้ยังไมได้ค่ะ จะไป remove ลง driver ใหม่ก็ไมได้ เครือ่ง ร้อยพ่อพันแม่ 555 ปวดหัวดีค่ะ

patinya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2007, 13:38:12 »

ผมเคยเจออาการนี้เหมือนกัน ครับพึ่งไม่กี่วันที่ผ่านมาอ่ะ เช็ค HW แล้วทุกอย่างใช้งานได้เหมือนปกติ แต่ ออก เน็ตไม่ได้ เช็ค Router เจอทุก อย่าง เข้า Network ได้ แต่ ออกเน็ตไม่ได้ Ping Web มันอ่านให้แต่มันไม่ออกให้อ่ะ ผมมึนเลย ไม่รู้จะแก้อย่างไร เหมือนว่า System ใน Windows มีปัญหา อ่ะ ผมหาทางแก้ไม่ได้เลยลงโปรแกรมใหม่เลยครับ อิอิ  Smiley

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ LAN connect แล้ว แต่ received เป็น 0 ตลอดเลย [เพิ่มรูป]