กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
29 สิงหาคม 2015, 19:36:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเซ็ตไอพีการ์ดแลน 2 ใบ ของ ISA Server  (อ่าน 3112 ครั้ง)
เลอเกียรติ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 17:26:25 »

ตอนนี้โรงเรียนผมใช้ ADHL 1024/512  K อยู่  แต่มีเครื่องลูกข่าย  80  กว่าเครื่อง  ทำให้เน็ตช้ามาก ๆ ผู้บริหารก็เลยต้องการให้ทำ Proxy  ผมก็เลยเอา ISA Server2000 มาติดตั้ง แบบ 2  การ์ด  การ์ดภายในเซ็ตเป็น  แต่การ์ดภายนอกซึ่งเป็น IP จริงนั้น ผมไม่ทราบว่าจะรู้ได้ยังไง  เพราะ ADHL เป็นแบบไม่ fix IP  ตอนนี้ผมมีปัญหามาก ไม่รู้จะตอบเจ้านายอย่างไร  คือ ผมเป็นแบบตกกระไดพลอยโจรน่ะ  ผมไม่ได้จบมาทางคอมฯ  แต่ก็ประเภทมีใจไขว่คว้าเอา  บางคืนหลับตีหนึ่งตีสอง แต่ก็ไม่เวิร์ก  ยัไงขอความรู้จากทุกท่านด้วยครับ
M.a.k.u.b.e.x
Global Project Leader
Thaiadmin Leader

จิตพิสัย: 88

Are you alone in the Dark?

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 17:35:05 »

ตามนี้นะครับ

ADSL ==>inf0 ISA Server inf1==> Hub/Switch ==> Client

ไห้ ADSL IP เป็น 192.168.0.1  ต่อเข้ากะ interface ขานอกของ ISA
จาก Interface 0 (LAN ใบนอก) ไห้ set ip 192.168.0.254  ชี้ gateway ไปที่ 192.168.0.1  และใส่ DNS เป็นของ ISP
interface ขาใน set IP เป็น 172.16.0.1  ไม่ต้องชี้ gateway ครับ ไห้เป็น gateway  ไห้ client ต่อเข้ากับ HUB ครับ

จากนั้น ก็แค่ set ISA ตามคู่มือครับ  source ip คือ 172.16.0.xxx ครับ

ซีสเต็มเอ๊ะมึนจังง่ะ
Savant Grade 4

จิตพิสัย: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 17:36:42 »

เรื่องการตั้ง proxy นี่ จะมีประโยชน์ ก็ต่อคนส่วนใหญ่ในวง ใช้เวปเดียวกันบ่อย ๆ แต่ถ้าต่างคน ต่างเข้าเวปแถบไม่ซ้ำกันเลย ตั้ง proxy ไปก็ไม่ได้ช่วยให้ได้ performance ที่ดีขึ้นหรอกนะ ผมว่า

แต่เอาเหอะ ไหน ๆ ก็จะตั้งอยู่แล้ว ก็ขอแนะนำว่า ให้ไปซื้อหนังสือชื่อ "บริหารเน็ตเวิร์กองค์กรอย่างง่าย ๆ ด้วย ISA2000" ของใครก็ไม่รู้จำไม่ได้ละ ที่แน่ ๆ จำได้ว่า ผมไปซื้อที่ se-ed มาอ่านก่อน เพราะนอกจากจะได้รู้เรื่องที่ต้องการแล้ว ยังจะได้รู้จัก feature อื่น ๆ ของ ISA ด้วย จะได้ใช้มันให้คุ้ม ๆ หน่อย

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 17:40:56 »

ความจิงแล้วช่วยได้ครับ  แต่ไม่มาก
ตอน set up ก็ทำเป้นแบบ caching
หลัง config เสร็จ ก็เปิด web ไห้เยอะๆ เข้าไว้ไห้มัน load มาเก็บไว้ใน cache

จากนั้น  ทำ BW shaper แต่ละ service เช่น bit terrence ก็ไห้วิ่งแค่ 1byte ประมาณนี้
ก็ช่วยได้เยอะอยู่ครับ

Ninat Wanapan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:06:21 »

หนังสือข้าพเจ้าเอง เขียนไว้นานแล้วครับ ลองหาดุตามร้านหนังสือ ถ้าหาไม่เจอส่งที่อยู่มาทางหลังไมค์แล้วว่าง ๆ จะจัดส่งไปให้ครับ แบ่ง ๆ กัน  Azn
sumana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:10:13 »

เจ้าของกระทู้มี license ของ ISA เหรอครับ หากไม่มี ก็ร้องขอทาง M.a.k.u.b.e.x ให้ไปติดตั้ง proxy ให้ ถือเป็นทาน ช่วยโรงเรียน

เห็นใน web นี้มีโครงการเพื่อโรงเรียนอยู่นะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:11:25 »

กรำ ผมไม่รับผิดชอบเรื่อง license นะคร้าบ บ

sumana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:12:47 »

หมายถึง proxy/firewall ด้วย open source ครับ
Athena_Shield
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 35

-- Kati Project --

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:31:34 »

หนังสือข้าพเจ้าเอง เขียนไว้นานแล้วครับ ลองหาดุตามร้านหนังสือ ถ้าหาไม่เจอส่งที่อยู่มาทางหลังไมค์แล้วว่าง ๆ จะจัดส่งไปให้ครับ แบ่ง ๆ กัน  Azn

เล่มนี้รึเปล่าคับ ............    Afro

บริหารเน็ตเวิร์กองค์กรอย่างง่าย ๆ ด้วย Microsoft ISA Server 2000
โดย  นินาถ วนาพรรณ์  / ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด 
http://www.se-ed.com/Shop/Detail.Aspx?Icode=9789745346031

... ขอให้ความรู้ทั้งหลายจงเป็นสมบัติของโลก ...
@ This Document is licensed under a Creative Commons Attribution-Noncommercial 3.0 Unported  @
sumana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2007, 18:44:26 »

ถึงว่า ชื่อคุ้นๆ

เล่มนี้รึเปล่าคับ ............    Afro

บริหารเน็ตเวิร์กองค์กรอย่างง่าย ๆ ด้วย Microsoft ISA Server 2000
โดย  นินาถ วนาพรรณ์  / ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด 
http://www.se-ed.com/Shop/Detail.Aspx?Icode=9789745346031

teenoi@min
Intelligent Layer 3

จิตพิสัย: 4

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือขี้เกลียดทำ

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มกราคม 2007, 17:21:18 »

หายากแล้วอ่ะครับ ไม่ค่อยมีเลย จะมีก็แต่ชื่อว่า  แค่คลิก ๆ ก็บริหาร...( อะไรสักอย่างอ่ะจำไม่ได้ครับ เป็น ISA 2000 เหมือนกันครับ ที่เล่มเล็ก ๆ )

ของผมก็คล้าย ๆ กับเจ้าของกระทู้ แต่ของผมมี 2 เส้นครับ (สปีด 2m กับ 4m)ไม่ใช่ฟิกไอพี ทั้ง 2 เส้นเลย (ใช้ในบริษัทครับ ตอนนี้ผมใส่การ์ดแลนด์ 2 ใบแล้วครับ)

ปล. แล้วชำระเงินยังงัยครับ อยากได้เหมือนกัน เพิ่งลงโปรแกรมเสร็จ แต่ยังไม่ได้เซ็ทอะไรเลยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์