กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2014, 03:59:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
บุคคลทั่วไป, คุณถูกห้ามตั้งกระทู้หรือส่งข้อความส่วนตัวในฟอรั่มนี้
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Hardware » หัวข้อ:
|-+ ถามเรื่องการต่อ switch กับ switch หน่อยครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการต่อ switch กับ switch หน่อยครับ  (อ่าน 5756 ครั้ง)
deawao13
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 09:52:49 »

คือว่าผมมีสวิตช์อยู่ 2 ตัว (5 port กับ 12 พอร์ต) เป็นพอร์ต ethernrt ธรรมดาทั้ง 2 ตัว ไม่มีพอร์ต uplink ผมสามารถเอาทั้ง 2 ตัวมาต่อกันเพื่อเพิ่มพอร์ตได้ไหมครับ เพื่อให้ได้ทั้งหมด 15 พอร์ตน่ะครับ (ไม่รู้ว่าผมอธิบายเข้าใจเปล่า)

Share topic : บันทึกการเข้า
superkittipong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 09:58:02 »

ได้ครับ ใช้สายไขว้นะครับถ้าไม่มี Uplink

may_chatchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 11:07:42 »

uplink คือ อะไรรับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2006, 11:15:06 »

uplink คือ port ที่ สามารถ ต่อระหว่าง อุปกรณ์ชนิดเดียวกัน โดยใช้สายตรงได้เลยครับ
คือปกติ จะต่ออุปกรณ์ชนิดเดียวกันเข้าหากัน เช่น switchกับswitch จะต้องใช้สายไขว้ เพื่อลดสัญญาณรบกวน แต่หากมีport uplink สามารถใช้สายตรงปกติต่อผ่าน portlink ได้เลยครับ

deawao13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 15:21:06 »

ขอบคุณครับ

Korn_Yoda
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 7

สมาชิกลำดับที่ 11314

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 16:01:26 »

ต้องขอช่วยตอบอีกนิดนึงนะครับ  Smiley

การมองว่า uplink port หมายถึง port ที่ใช้สายตรงต่อได้เลยนี่ยัง ถือว่าไม่ตรงประเด็นของคำว่า uplink port นะครับ  Smiley

คือว่าคำว่า uplink port หมายถึง port ที่ถูกออกแบบมาให้ใช้ในการต่อ ไปยัง switch อีกตัวหนึ่งที่อยู่ในระดับ สูงขึ้นไปเช่น Core Switch หรือ Distribute Switch ดังนั้นส่วนใหญ่ uplink port จึงมักจะเป็น port ที่มี Bandwidth สูงๆ เช่น 1 Gbps หรือ 10 Gbps เพราะมันต้องใช้ส่งข้อมูลของ user ที่ต่ออยู่ที่ตัวมันมากๆ (เช่น 24 port) ผ่านออกไปบน link เส้นเดียวกัน (uplink) เพี่อไปหา core switch อีกที

ส่วนที่ว่า uplink port ใช้สายตรง อันนี้ แล้วแต่ product นะครับ เพราะบาง product ต้องการให้ admin ใช้งานง่ายๆ ไม่ต้องมานั่งทำสาย Cross เอง เพื่อใช้ต่อระหว่าง Switch ก็เลย Cross ไว้ให้ที่ตัว pin ของ Switch เลยครับ แล้วก็อาจจะมี สัญลักษณ์ " X " เพื่อบอกว่า มันถูก Cross ที่ตัว port มาแล้ว เป็นต้น

แต่ Switch ปัจจุบัน ก็ลดความยุ่งยากเรื่องการใช้ สาย Cross หรือ Direct โดยทำ Port ที่สามารถเป็นได้ทั้งสองอย่าง มันจะสามารถ detect ได้เองว่าต้อง set Port เป็นแบบไหน ทำให้จะใช้ สายอะไรก็ ต่อได้หมด เราเรียก Port พวกนี้ว่า " auto MDIX" ครับ

ก็ขอช่วยตอบเท่านี้นะครับ  Afro

Korn.

Confirmed by: Athena_Shield,

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 14:46:47 »

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Hardware » หัวข้อ:
|-+ ถามเรื่องการต่อ switch กับ switch หน่อยครับ