กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
28 มิถุนายน 2016, 16:44:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง เพิ่มสัญญาณ Wireless ?  (อ่าน 4044 ครั้ง)
Mrprasit
Clever Rank 4

จิตพิสัย: 11

« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2006, 11:26:06 »

ผมใช้ Broadand Router ของ Linksys รุ่น WRT54GS อยากเพิ่มจุดให้บริการ wireless เพิ่ม โดยไม่ต้องให้สาย Lan ต่อ (ใช้สัญญาณ อีกเครื่องไปยังอีกเครื่อง ) ต้องทำไงครับ มี access point อีกตัวคือ corega รุ่น CG-WLBARGP จะใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

ขอคุณครับ Smiley

[img ]http://www.pfsense.org/images/logo.PNG[/img]
DisableAccount
Thaiadmin Administrator

จิตพิสัย: 53

อยู่ด้วยความพอดี

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2006, 11:47:36 »

ผมใช้ Broadand Router ของ Linksys รุ่น WRT54GS อยากเพิ่มจุดให้บริการ wireless เพิ่ม โดยไม่ต้องให้สาย Lan ต่อ (ใช้สัญญาณ อีกเครื่องไปยังอีกเครื่อง ) ต้องทำไงครับ มี access point อีกตัวคือ corega รุ่น CG-WLBARGP จะใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

ขอคุณครับ Smiley

ไม่ work หรอกครับ  ช้า อืด หลุดบ่อย

Mrprasit

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2006, 13:56:21 »

เพราะอะไรครับ แล้วควรแก้ไขไงดีครับ  Smiley

[img ]http://www.pfsense.org/images/logo.PNG[/img]
cvdinter
Junior Member
*

จิตพิสัย: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2006, 19:03:43 »

www.thelordofwireless.com  ดูครับท่าน

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
krisana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2006, 21:50:32 »

เปลี่ยนเสาที่แรงขึ้นกว่าเดิมหรือเพิ่ม repeater ก็ได้ครับ
~• FreedomMafia •~
Thaiadmin Senior Staff

จิตพิสัย: 4

on the way! close up to the Heck , I love VPS

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2006, 22:26:06 »

สัญญาณมันอ่อน เพิ่ม repeater อะดีสุดแล้ว ใส่เสาดีๆ ก้อพอได้

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
ทัชชี่น่ารัก
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 39

The Friendship for You can Touch

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2006, 12:07:08 »

ถ้าจะเพิ่ม repeater คุณจะต้องวางมันไว้ในตำแหน่งที่มันรับสัญญาณได้ดี แล้วจึงจะไม่มีปัญหาครับ

สมมติว่า ตัว Ap กระจายสัญญาณได้ 100 เมตร และมีตำแหน่งที่รับสัญญาณได้ดี (สัญญาณแรงเกิน 60% คุณภาพสัญญาณเท่ากับหรือมากกว่า 60%) ที่ 55 เมตร ถ้าคุณเอาตัว RP มาตั้งตรงตำแหน่งนี้ก็จะช่วยกระจายสัญญาณให้ไกลขึ้นได้  ถ้าตัว Rp กระจายสัญญาณได้ 100 เมตร เราก็จะได้พื้นที่ที่กระจายออกไปได้เท่ากับ 100+55 เมตร คือ 155 เมตรครับ

chaivat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2006, 12:13:49 »

เอาสองตัวมา bridge กัน ไม่ดีเหรอครับ Undecided
ทัชชี่น่ารัก
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 39

The Friendship for You can Touch

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2006, 12:19:07 »

เอาสองตัวมา bridge กัน ไม่ดีเหรอครับ Undecided

ap บางยี่ห้อ ไม่ support การ bridge ต่างยี่ห้อครับ ปัญหาเยอะครับ

แล้วก็บางยี่ห้อ มัน bridge ได้ก็จริง แต่มันเป็นโหมด ap ไม่ได้ ในขณะที่เป็น mode bridge (ยกเว้น dlink ทำได้)

แล้วก็ bridge จะเหมาะกับ คนที่มี lan 2 ที่ แล้วจะเชื่อมต่อกันแบบไร้สายครับ

Mrprasit

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2006, 11:03:05 »

Office เป็นกระจกเสียส่วนมาก จะมีปัญหาหรือสัญญาณหรือเปล่าครับ ประมาณ 80 % ของ Office นะครับ

เมื่อ: 19 มิถุนายน 2006, 10:44:21
โปรกแรมที่ ติดแผ่นมาด้วยบอกว่าโปรแกรมสามารถช่วยเพิ่ม สัญญาณได้ Booster 35 % อยากทราบว่าการทำงานมันเหมือนการ Overcock หรือเปล่าครับ Huh
แล้วการ ติดตั้ง ตัว Access point ติดสูงหรือต่ำตัวไหนดีกว่าครับ

เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 11:03:23
อุปรกรณ์แบบนี้สามารถช่วยเพิ่มสัญญาณได้ดี แต่ยังไม่เคยใช้ท่านใดเคยทำแนะนำด้วยครับ

* homemadeomni.pdf (201.7 KB - ดาวน์โหลด 178 ครั้ง.)
* cantennahowto.pdf (98.13 KB - ดาวน์โหลด 204 ครั้ง.)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์