กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
30 พฤษภาคม 2016, 09:57:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีการวิธีดูสเปคการ์ดจอ สำหรับการเลือกซื้อการ์ดจอ  (อ่าน 128228 ครั้ง)
gamespczone
Pre Member
*

จิตพิสัย: 0

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 00:30:41 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับแฟนคลับเว็บบร์อดแห่งนี้ทุกคนนะครับ สำหรับวันนี้ผมจะมาสอนเพื่อนๆ ในเรื่องของวิธีดูสเปคการ์ดจอกันนะครับ ซึ่งเพื่อนๆ หลายคนที่ไม่ค่อยเก่งในเรื่องของคอมพิวเตอร์นั้นก็น่าจะอยากทราบวิธีการวิธีดูสเปคการ์ดจอสำหรับการที่ว่าเรานั้นจะเลือกซื้อแต่ไม่รู้วิธีดูสเปคการ์ดจอเลือกอย่างไรดี ไปที่ร้านก็มีวางเรียงกันเป็นตับ แต่ละอันไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร ซึ่งสำหรับวันนี้ผมจะมาแนะนำวิธีการคร่าวๆ ของการดูสเปคการ์ดจอกันนะครับ เริ่มต้นที่เรื่องของโปรแกรมที่เรานั้นจะใช้ดูกันก่อนเลนะครับ ชื่อโปรแกรมที่ผมจะใช้ดูนั้นชื่อว่าโปรแกรม GPU-Z ซึ่งเพื่อนๆ ที่สนใจดาวน์โหลดนั้นก็สามารถกาดาวน์โหลดได้ใน Google เลยนะครับ สำหรับเรื่องของการติดตั้งโปรแกรมเพื่อนใช้ในวิธีดูสเปคการ์ดจอนั้นผมขอข้ามเลยแล้วกันนะครับ คิดว่าเพื่อนๆ นั้นน่าจะติดตั้งเป็นกันอยู่แล้วนะครับ ต่อมาวิธีดูสเปคการ์ดจอคือหน้าตาของโปรแกรมที่เพื่อน ดาวน์โหลดมาแล้วติดตั้งนั้นหน้าตาของมันก็จะมีประมาณนี้นะครับ เดี๋ยวเรามาดูในเรื่องของรายละเอียดของโปรแกรมสำหรับวิธีดูสเปคการ์ดจอของเราเลยนะครับ
Name คือ ในส่วนนี้คือชื่อรุ่นของการ์ดจอนะครับ ยิ่งใหม่ยิ่งดีครับ โฟกัสวิธีดูสเปคการ์ดจอที่ตรงนี้ก็ได้ครับ
GPU Clock คือความเร็วในการประมวลผลของการ์ดจอครับ ยิ่งสูงยิ่งแรง
Memory Type คือประเพศของแรมการ์ดจอของเราครับว่าเป็นประเภทไหนกันเป็น DDR3,GDDR3 หรือ GDDR5
Bus Width คือช่องทางในการประมวลผลของภาพครับ ปัจจุบันน่าจะเป็น 128บิทหมดแล้วนะครับ
Memory Size คือความจุของแรมการ์ดจอครับยิ่งเยอะยิ่งดีครับเวลาเราปรับภาพเกมส์ที่มีความละเอียดเพิ่มมากขึ้นมันจะกินแรมการ์ดจอ(Memory Size)เยอะขึ้นครับ
ในส่วนคร่าวๆ ของการวิธีดูสเปคการ์ดจอก็จะมีประมาณนี้นะครับ หวังว่ากระทูนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ
ที่มา www.gamespczone.com/software/gpu-z-and-detail.html

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์