กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2015, 09:23:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ  (อ่าน 5318 ครั้ง)
nucom_narai
Regular Member
**

จิตพิสัย: 0

« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 09:23:24 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ  cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบพระคุณคับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 11:08:55 »

ลองเปิดกับ Process Explorer ดูรึยังครับลองหาโหลดดูได้ จะได้รู้ว่าเป็น Process ตัวไหนที่มันมีปัญหา ว่้าแต่มันเป็น Windows ปกติ หรือ Windows ตัวโมครับนี่

Huh

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

IT Cert Book
Novice Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 14:24:04 »

Process Explorer v15.21
http://technet.microsoft.com/en-us/sysinternals/bb896653.aspx

ขายหนังสือสอบ cert ต่างๆ CCNA CCNP CCIE RHCE MCTS  และ หนังสือคอมพิวเตอร์ (ลดสูงสุดถึง 30%)
รับสั่งหนังสือ จากต่างประเทศ ทุกประเภท ทุกสำนักพิมพ์  จัดส่งเร็ว ราคาไม่แพง

สั่งหนังสือของ Cisco Press , Que , Sams , Prentice Hall , Addison-Wesley , VMware Press 3 เล่มขึ้นไป (คละกันได้) มีส่วนลดพิเศษ

Website,Facebook ,E-mail
ibluesba
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 6

ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 15:40:56 »

สาเหตุมันมีหลายอย่าง    เก็บงาน  เเล้วลงใหม่......   ใช้เวลาน้อยกว่าหาวิธีเเก้ครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเเละพร้อมช่วยเหลือ ทุกท่านเสมอ ครับ 

inbox มาได้ที่ ......
https://www.facebook.com/ibluesba.inprasit
nucom_narai
Regular Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 08:29:34 »

Windows ตัวโมครับนี่ พอดีเป็นเครื่องสำคัญคับไม่อยากลงใหม่

อย่างใครรู้วิธีแก้ช่วยหน่อยคับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
stwatchai
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 4

System & Network Administrator

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 09:16:07 »

ต้องบอกรายละเอียดมากกว่านี้ครับ
ลองเอา task manager ใน process tab มาดูครับ
ว่าตัวไหนทำงานกิน cpu เยอะ
อีกอย่างก็คือลองถอดสาย LAN ออกครับ ดูว่าอาการ
เป็นอย่างไรบ้าง
มันสามารถเป็นได้จากหลายสาเหตุมากเลยครับ
แอตมินใจบุญ
Proficient Level 1
*

อยากให้โลกใบนี้ มีแต่สิ่งดี ดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 17:35:24 »

อาจจะเป็น Worm Conficger / Download AD แล้วแต่ละยี่ห้อครับ

อันดับแรกให้ดึงสายแลนออกก่อน เพื่อปิดการเชื่อมต่อภยนอก แล้วลองดูว่า CPU ยัง Peak อีกไหม หากเป็นอยู่ ให้นำแพทมาลงนะครับ หรือไปตามลิ้งค์นี้เลย ของคุณนิค ณ.ระนอง  ท่านได้บรรยายได้ละเอียดยิบเลยครับ   หากเพื่มเติมอะไรมากกว่านั้น PM ไว้แล้สผมจะช่วยตอบให้นะครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=95571.0

ต้องมั่นฝึกฝน จึงจะพบกับความสำเร็จ
จงทำในสิ่งที่ดีงาม  และคลาดหวัง
หากผิดหวังให้ถอยไปพัก  แล้วกลับมาเริ่มต้น
จงอย่าถ้อถอยต่ออุปสรรค  หากเรายังมีใจรักอยู่
Theerasang
Pre Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 13:10:13 »

ซิลิโคลน CPU แห้งไปไหมครับ ลองตรวจเช็คดูน่ะครับ
เอามาเป่าฝุ่นแล้วตรวจเช็คสภาพครับ
บางทีเราปิด procees บางตัวอาจทำให้เครื่องบู๊ตไม่ขึ้นก็เป็นได้นะครับ
prissier
Novice Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 10:38:28 »

Shocked Shocked Shocked เปิดโปรแกรมไรมากไปหรือเปล่าครับ อาจจะเป็นเพราะว่าเปิดการทำงานของคอมพ์มากเกินไปก็ได้นะครับ เพราะว่าหากเปิดมากไปทำไรมากไปอาจจะทำให้เกิดอาการเป็น 100% ก็ได้นะครับเคยมาเจอมาครั้งนึง
lnontakorn
Stager Tier 1
*

จิตพิสัย: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 10:49:42 »

เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ  cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบพระคุณคับ

ลองไล่ไปทีละอย่างดูครับ
1.เริ่มตั้งแต่ RAM เป็นต้นไปถ้าหากมีอะไหล่ ในการทดสอบก็จะดีครับ
2.CPU
3.HDD
4.พัดลมระบายอากาศ
5.ซิลิโคนระบายความร้อน

ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด
mairuji
Junior Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 16:08:07 »

เหมือนความเห็นข้างบนเลยครับ เป็นไปได้หลายอย่างมาก
แต่เคยเจออยู่ครั้งนึง หาสาเหตุไม่ถูกเลย แต่ไปๆมาๆ ก็เจอครับ ( ใช้ความน่าจะเป็น 555 )
เพราะเครื่องส่วนมากที่เป็นจะ cpu แค่ pentium สเปคต่ำๆ และเปิดหน้าเว็บ intranet (ของบริษัท) ไว้
..

...
เป็นที่ Flash ในเว็บของ Intranet เองครับ ทำให้เครื่องช้า ก็แก้ปัญหาโดย เดินไปเข็กกะบาล..เอ๊ย ไปพูดกับ
โปรแกรมเมอร์ให้ทำ Flash ใหม่ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์