กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
21 พฤศจิกายน 2014, 23:17:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ  (อ่าน 4255 ครั้ง)
nucom_narai
Regular Member
**

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 28528

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 09:23:24 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ  cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบพระคุณคับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 11:08:55 »

ลองเปิดกับ Process Explorer ดูรึยังครับลองหาโหลดดูได้ จะได้รู้ว่าเป็น Process ตัวไหนที่มันมีปัญหา ว่้าแต่มันเป็น Windows ปกติ หรือ Windows ตัวโมครับนี่

Huh

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

IT Cert Book
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 102203

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 14:24:04 »

Process Explorer v15.21
http://technet.microsoft.com/en-us/sysinternals/bb896653.aspx

ขายหนังสือสอบ cert ต่างๆ CCNA CCNP CCIE RHCE MCTS  และ หนังสือคอมพิวเตอร์ (ลดสูงสุดถึง 30%)
รับสั่งหนังสือ จากต่างประเทศ ทุกประเภท ทุกสำนักพิมพ์  จัดส่งเร็ว ราคาไม่แพง

สั่งหนังสือของ Cisco Press , Que , Sams , Prentice Hall , Addison-Wesley , VMware Press 3 เล่มขึ้นไป (คละกันได้) มีส่วนลดพิเศษ

Website,Facebook ,E-mail
ibluesba
Stager Tier 3

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 55365

ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน

ระดับถัดไป:
 71.43% ( 50 / 70 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 15:40:56 »

สาเหตุมันมีหลายอย่าง    เก็บงาน  เเล้วลงใหม่......   ใช้เวลาน้อยกว่าหาวิธีเเก้ครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเเละพร้อมช่วยเหลือ ทุกท่านเสมอ ครับ 

inbox มาได้ที่ ......
https://www.facebook.com/ibluesba.inprasit
nucom_narai
Regular Member
**

สมาชิกลำดับที่ 28528

ระดับถัดไป:

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 08:29:34 »

Windows ตัวโมครับนี่ พอดีเป็นเครื่องสำคัญคับไม่อยากลงใหม่

อย่างใครรู้วิธีแก้ช่วยหน่อยคับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
stwatchai
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 74125

System & Network Administrator

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 09:16:07 »

ต้องบอกรายละเอียดมากกว่านี้ครับ
ลองเอา task manager ใน process tab มาดูครับ
ว่าตัวไหนทำงานกิน cpu เยอะ
อีกอย่างก็คือลองถอดสาย LAN ออกครับ ดูว่าอาการ
เป็นอย่างไรบ้าง
มันสามารถเป็นได้จากหลายสาเหตุมากเลยครับ

Confirmed by: wason555, ColVIpTeCh, lnontakorn

แอตมินใจบุญ
Proficient Level 1
*

สมาชิกลำดับที่ 99125

อยากให้โลกใบนี้ มีแต่สิ่งดี ดี

ระดับถัดไป:
 60% ( 6 / 10 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 17:35:24 »

อาจจะเป็น Worm Conficger / Download AD แล้วแต่ละยี่ห้อครับ

อันดับแรกให้ดึงสายแลนออกก่อน เพื่อปิดการเชื่อมต่อภยนอก แล้วลองดูว่า CPU ยัง Peak อีกไหม หากเป็นอยู่ ให้นำแพทมาลงนะครับ หรือไปตามลิ้งค์นี้เลย ของคุณนิค ณ.ระนอง  ท่านได้บรรยายได้ละเอียดยิบเลยครับ   หากเพื่มเติมอะไรมากกว่านั้น PM ไว้แล้สผมจะช่วยตอบให้นะครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=95571.0

ต้องมั่นฝึกฝน จึงจะพบกับความสำเร็จ
จงทำในสิ่งที่ดีงาม  และคลาดหวัง
หากผิดหวังให้ถอยไปพัก  แล้วกลับมาเริ่มต้น
จงอย่าถ้อถอยต่ออุปสรรค  หากเรายังมีใจรักอยู่
Theerasang
Pre Member
*

สมาชิกลำดับที่ 98355

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 13:10:13 »

ซิลิโคลน CPU แห้งไปไหมครับ ลองตรวจเช็คดูน่ะครับ
เอามาเป่าฝุ่นแล้วตรวจเช็คสภาพครับ
บางทีเราปิด procees บางตัวอาจทำให้เครื่องบู๊ตไม่ขึ้นก็เป็นได้นะครับ

prissier
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 104155

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 10:38:28 »

Shocked Shocked Shocked เปิดโปรแกรมไรมากไปหรือเปล่าครับ อาจจะเป็นเพราะว่าเปิดการทำงานของคอมพ์มากเกินไปก็ได้นะครับ เพราะว่าหากเปิดมากไปทำไรมากไปอาจจะทำให้เกิดอาการเป็น 100% ก็ได้นะครับเคยมาเจอมาครั้งนึง

lnontakorn
Stager Tier 1
*

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 97035

ระดับถัดไป:
 60% ( 42 / 70 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 10:49:42 »

เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ  cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบพระคุณคับ

ลองไล่ไปทีละอย่างดูครับ
1.เริ่มตั้งแต่ RAM เป็นต้นไปถ้าหากมีอะไหล่ ในการทดสอบก็จะดีครับ
2.CPU
3.HDD
4.พัดลมระบายอากาศ
5.ซิลิโคนระบายความร้อน

ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด
mairuji
Junior Member
*

สมาชิกลำดับที่ 93040

ระดับถัดไป:

« ตอบ #10 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 16:08:07 »

เหมือนความเห็นข้างบนเลยครับ เป็นไปได้หลายอย่างมาก
แต่เคยเจออยู่ครั้งนึง หาสาเหตุไม่ถูกเลย แต่ไปๆมาๆ ก็เจอครับ ( ใช้ความน่าจะเป็น 555 )
เพราะเครื่องส่วนมากที่เป็นจะ cpu แค่ pentium สเปคต่ำๆ และเปิดหน้าเว็บ intranet (ของบริษัท) ไว้
..

...
เป็นที่ Flash ในเว็บของ Intranet เองครับ ทำให้เครื่องช้า ก็แก้ปัญหาโดย เดินไปเข็กกะบาล..เอ๊ย ไปพูดกับ
โปรแกรมเมอร์ให้ทำ Flash ใหม่ ครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ เครื่องคอมพิวเตอร์ไม่รู้เป็นไรคับ cpu วิ่ง เต็มร้อยเลยคับ