กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2015, 07:18:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ ติดไวรัส DNS Changer แล้วเข้าเน็ตไม่ได้  (อ่าน 15459 ครั้ง)
นักเลงตัวน้อย
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 1

ในความมืดยังมีแสงสว่าง

« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 14:44:51 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

FBI เตือนผู้ใช้เน็ตที่ติดไวรัส DNS Changer จะเข้าเน็ตไม่ได้หลัง 9 ก.ค.55 นี้
นับว่าเป็นข่าวใหญ่สำหรับผู้ใช้อินเตอร์เน็ตทั่วโลก เมื่อ FBI  ประกาศแจ้งเตือนผู้ใช้เน็ต หลังพบไวรัสที่ติดอยู่ในคอมพิวเตอร์บนเครื่องของเหยื่อที่ไม่รู้ตัวมากกว่า 3.5แสนเครื่อง  ซึ่งหากผู้ใช้เน็ตติดไวรัสมัลแวร์ที่ชื่อว่า DNS Changer นี้จะไม่สามารถเข้าสู่เวปไซต์ที่ต้องการได้ แม้จะพิมพ์ URL ถูกก็ตาม FBI ได้ให้ความช่วยเหลือแก้ไขปัญหามาระยะหนึ่ง แต่ตั้งแต่วันที่ 9 กรกฎาคมนี้เป็นต้นไป

ซึ่งทุกคนมักจะได้ยินข่าวนี้เร็วนี้
พอดีเครื่องผมดันติด DNS Changer วันนี้สะด้วย แล้วก็แก้หาย ก็เลย มาแนะนำนะครับ
อยู่ดีๆ ก็เข้าเว็บกูเกิลไม่ได้ ขึ้นเป้นหน้าสีขาว สะงั้น 
ขั้นแรกก้ทำตามแนะนำในเว็บทั่วไป เลยคับ  อาทิ เข้าตรวจสอบได้ที่ http://www.dns-ok.us/ มันขึ้น
ขึ้นสีเขียวแสดงว่าปลอดภัย  หมายเหตุ อย่ามั่นใจว่าขึ้นสีเขียวว่าปลอดภัย เพราะผมขึ้นสีเขียวแต่ก็เข้าไม่ได้คับเช่นกัน Cry Cry
แนะนำลองทำตามคู่มือด้านล่างนี้ครับเพราะว่าลองแล้วมันหายครับ
http://www.manacomputers.com/malwarebytes-anti-malware-scan-software/   ถ้าเจอ ก็ remote ออกได้เลย ผมเจอไป 5 ตัว Cry
อ้อ อย่าลืมrestart สักรอบนะครับ รับรองหาย Afro

อีกอย่างขอบคุณท่าน wason555 ที่ให้คำแนะนำด้วยครับ

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์