กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
23 เมษายน 2014, 18:46:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว: Thai@miN OnTour น้ำเอ่อ ป่าดึกดำบรรพ์ สวรรค์อุทัย 7-10 Dec คลิ้ก เพื่ออ่านรายละเอียด
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ อยากทำระบบ Authen + เก็บLOG ตาม พรบ.คอม 2550

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำระบบ Authen + เก็บLOG ตาม พรบ.คอม 2550  (อ่าน 1433 ครั้ง)
PZ
Naive Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 99021

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 50% ( 1 / 2 )

« เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 21:38:15 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือผมอยากทำระบบ Authen (ตรวจสอบสิทธิ์)+ เก็บLOG ตาม พรบ.คอม 2550 อ่าครับ
โดยจะใช้ Windows ในการทำมากกว่า หรือว่ามีLinux อันไหนแนะนำ ผมก็พึ่งเริ่มศึกษาเกี่ยวกับServer อ่าครับ
ตอนนี้ที่มีอยู่ก็ Server IBM X3400 M2 เครื่องเดียว แล้วจะแจกให้กับเครื่องลูก 900 เครื่อง
ผมต้องเตรียมอะไร ทำอะไร อย่างไรบ้างแนะนำอย่างละเอียดทีครับ
ขอบคุณครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
Nid1PoR
Intelligent Layer 5

สมาชิกลำดับที่ 88621

ระดับถัดไป:
 96.67% ( 116 / 120 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 เมษายน 2012, 11:27:04 »

ความคิดผมนะครับ

windows ไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่เพราะ เรื่อง license ก็เลยทำให้คนพัฒนากันน้อยตามครับ ถึงมีก็จะเป็นตัวเสียตังเช่น winroute

ส่วน open source ต่างๆ ก็แล้วแต่ถนัดเลยครับ แต่ถ้า skill linux ไม่ดีนักผมแนะนำ fw ที่สำเร็จรูปแล้วครับ ผมใช้อยู่ 300 users แต่ 900 นี้ผมหวั่นๆ   :Smiley

สิ่งที่ต้องเตรียมก็มี

1.server ที่มีจำนวน port lan ตามต้องการนะครับ
2. software authen ที่เราทำเป็นครับ
3. skill ด้าน network เพื่อทำสิ่งที่ต้องการเช่น vlan, routing, vpn, acl and etc.
4. skill ด้าน linux system เช่น ทำ cache, proxy, block web, logging ครับ
5. อื่นๆ  Grin

แต่ที่จริงแล้วจะใช้อะไรบ้างก็อยู่ที่ความต้องการของ ลูกค้า/หัวหน้า/เจ้าของ หรืออื่นๆครับ

Confirmed by: O`Conner Srip, sarawut

รับงาน Implement / Preventive Maintenance /Consulting
>Networking, Virtualized Infra., Storage, Security, Email, Website, VoIP
>Backup Plan, ระบบ authen+logging+QoS หอพัก โรงแรม, Web Application
>Implement Zero-Downtime Network Infrastructure, Wireless Mesh Networking
>เดิน UTP, F.O. ทำห้อง data center, ยกพื้น, monitoring, ระบบไฟและความเย็น, CCTV, RFID
>ในภาคเหนือ โดยทีมวิศกรที่มี Certified ครับ
>ปรึกษาปัญหา IT  พูดคุยกันก่อนได้ครับ
email:datanorth.th@gmail.com 08-6654-5073 พหล
sarawut
Wizard Expert
**

สมาชิกลำดับที่ 24276

IT มือใหม่ หัวใจทรนง

ระดับถัดไป:
 70% ( 7 / 10 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2012, 00:31:38 »

เริ่มที่ Endian Firewall ก็ได้ครับ ผมก็เริ่มจากตัวนี้แหละครับ  Afro

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
avalance
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 22

สมาชิกลำดับที่ 37572

เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2012, 01:06:42 »

จิ้มๆ ลายเซ็นต์  Cheesy

Confirmed by: Nostalgia

facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ อยากทำระบบ Authen + เก็บLOG ตาม พรบ.คอม 2550