กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
29 กันยายน 2016, 17:07:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ HP Cert  (อ่าน 2778 ครั้ง)
artit007
Genius Expert

จิตพิสัย: 0

artit007

« เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 16:18:00 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีเพิ่งเปลี่ยนงานมาดู Product HP: x86 Server, UX, Storage โดยตรง
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่รู้ และทราบเกี่ยวกับ HP cert ว่าแบ่งเป็นอย่างไร? ควรสอบตัวไหน? อื่นๆ?
ปล.ส่วนตัวทราบแต่ทางสาย cisco, microsoft cert พวกนี้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ท่านเพื่อนร่วมอาชีพทุกๆท่าน Afro

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
B.Pharapat
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 15

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 16:24:11 »

พอดีเพิ่งเปลี่ยนงานมาดู Product HP: x86 Server, UX, Storage โดยตรง
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่รู้ และทราบเกี่ยวกับ HP cert ว่าแบ่งเป็นอย่างไร? ควรสอบตัวไหน? อื่นๆ?
ปล.ส่วนตัวทราบแต่ทางสาย cisco, microsoft cert พวกนี้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ท่านเพื่อนร่วมอาชีพทุกๆท่าน Afro

ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหมนะครับ

http://www.hp.com/certification/certification_program_overview.html
ibluesba
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 6

ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:53:39 »

จะสอบมันเอามาทำไมครับ Cer HP นี่......
จากที่ทำงานเก่าผมเคยขายของให้ HP เเละคลุกคลีอยู่กับ HP เเละ IBMอยู๋หลายปี  Certificate HP มีหลายProduct คร่าวๆเเบ่งเป้นหมวดใหญ่ สองอย่าง คือ Cer ขาย หรือ sale เเละ Cer ช่าง หรือ Technic  เเต่Product มันเยอะ ก้อมีหลายตัว ทั้ง Network,Server,Storage,Software,Enterprise Software ขนาดคนของHP ยังรู้ไม่หมดเลย ว่า บริษัทเค้าขายอะไรบ้าง 555 Grin

ส่วนมาก หลายๆที่ก้อ ก้อสอบ Cer Sale เพื่อจะเอาของๆ HP มาขาย หรือไปเป็นบริษัท Support ไห้ HP หรือไปสมัครทำงานกับ HP เลย เป็นพวก Service On Side ต่างๆนะเเหละ ต้องมี Cer Technic  เคยถามรุ่นพี่ท่านหนึ่งทำงานอยู่ที่ HP  หากเราถนัด Product ตัวใหนก้อไปสอบตัวนั้นเพราะเเต่ล่ะคนจะดู Product ใคร Product มัน หากเราถามข้ามProduct เค้าก้อไม่รู้เหมือนกัน หรือไปดูได้ที่ Prometic ก้อได้ครับ  มีสอบทุก Certificate เลยครับ   

ส่วนตอนนี้ Cer ตัวใหนที่เป็นที่ยอมรับ ผมว่าโทรไปถามHP หรือ Partner เลยดีกว่าครับ เพราะเค้าUpdate Product อยู่ตลอดครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเเละพร้อมช่วยเหลือ ทุกท่านเสมอ ครับ 

inbox มาได้ที่ ......
https://www.facebook.com/ibluesba.inprasit
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์