กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 ตุลาคม 2014, 21:08:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Windows Platform » หัวข้อ:
|-+ Windows 7+ RAID+existing system

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Windows 7+ RAID+existing system  (อ่าน 1203 ครั้ง)
photobynum
Naive Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 100608

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 12:42:46 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับ พี่ๆ

ผมใช้เครื่องPC อยู่ HDD 320GB ลงwindows 7 ลง program ต่างๆใช้งานมานานแล้วครับ

ตอนนี้ได้ HDD 320 GB มาอีกตัว เลยอยากจะต่อ เพื่อเพิ่มประสิทธฺภาพให้กับเครื่องครับ ผมต้องต่อ RAID แบบไหนที่ได้ความเร็วสุดสุดครับ ต้องการความเร็วทำงาน graphic ครับ

ขอวิธีที่ไม่ต้อง ล้างเครื่องด้วยครับ

ผมรบกวนขอคำแนะ step-by-step ครับ

ขอบคุณมากๆครับ พี่

Share topic : บันทึกการเข้า
photobynum

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 12:46:22 »

ลืมบอกไปครับ

320 GB ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แบ่ง C กับ D ครับ

^-FreeplaY-^
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 15

สมาชิกลำดับที่ 3201

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:13:03 »

เป็นไปไม่ได้ครับที่จะทำ RAID โดยที่ไม่ต้องลง Windows ใหม่
ดังนั้นถ้าจะเพิ่มประสิทธิภาพเครื่อง ผมว่าเพิ่มแรมหรือการ์ดจอหรือ CPU จะดีกว่า

ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง
B.Pharapat
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 69253

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:29:07 »

คุณจะทำ raid แล้ว เครื่อง คุณ มี port hdd เหลือกี่ port ครับ raid 1 , rai5 3 ลูก อะไรประมาณนี้ หาข้อมูลตาม google ได้ครับ ว่า raid ไหนดียังไง
ในการพี่คุณ เพิ่ม Hdd ต้องดูว่า power supply ที่คุณใช้รองรับได้ไหม ส่วนที่คุณบอกว่าถ้าไม่ format เครื่อง ทำได้ไหม ผมว่า ทำได้ แต่ drive c: กับ d:
คิดว่า น่าจะทำ raid ไม่ได้ แล้ว แต่คุณสามารถใช้ raid software มาทำ raid ให้กับ hdd ที่คุณเพิ่มขึ้นมา แล้ว ให้มันเป็น drive อื่น อันนี้น่าจะได้ ครับ

แต่คุณ แน่ใจแล้วหรอว่า มันช้าที่ HDD ไม่ได้เป็นที่ VGA , RAM , CPU

Confirmed by: wason555

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:33:06 »

สเป็คเครื่องของคุณคืออะไรหรอที่ว่าช้าช้าตรงไหนและตอนไหน สเป็คเครื่องขอละเอียดๆหน่อยนะครับว่าใช้ยี่ห้ออะไรขนาดเท่าไหร่ และที่ว่าช้านะ ช้าเพราะเปิดไฟล์อะไรขนาดเท่าไหร่ ถ้าเป็นพวก Photoshop มีกี่ Layer

ปล. ถ้าเครื่องคุณเป็นการ์ดจอออนบอร์ดก็ต้องหันมาใช้การ์ดจอเพิ่มครับซัก 1 GB กำลังดีเลยกับงานกราฟฟิก และจากที่ดูมาคุณใช้งานมานานแล้วแสดงว่าคอมที่คุณใช้งานอยู่น่าจะสเป็คต่ำพอสมควรนะครับแบบนี้ถ้าเป็นอย่างที่ว่ามาผมแนะนำครับว่า ซื้อเครื่องคอมใหม่ดีกว่าครับแล้วเพิ่มการ์ดจอด้วยเลย

Smiley

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

photobynum

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:37:02 »

ขอบคุณพี่ๆมากครับ สำหรับคำแนะนำ สงสัย ได้เวลาหาเครื่องใหม่แล้วมังครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Windows Platform » หัวข้อ:
|-+ Windows 7+ RAID+existing system