กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 กันยายน 2015, 01:08:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะลงวินโดว์ใหม่ แต่คอมฯไม่บู๊ตเข้า ไดร์ซีดี set bios แล้ว  (อ่าน 1222 ครั้ง)
boy415
Proficient Level 5

จิตพิสัย: 0

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 15:50:46 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอคำแนะนำหน่อยคับ คือผมจะลบวินโดว์ xp ตัวเก่าออกแล้วลงใหม่วินโดว์ตัวใหม่ครับ ผมเข้าไป set ไบออส ให้บูี๊ตจากไดร์ ซีดีเรียบร้อยแล้วครับแต่พอสตาร์ด มันเหมือนหาไดร์ซีดีไม่เจอ อ่ะครับไม่ทราบต้องเช็คจากตรงไหนบ้างครับ ส่วนหน้าของไบออส มองเห็นไดร์ซีดีน่ะครับ
B.Pharapat
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 15

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 15:53:05 »

ขอคำแนะนำหน่อยคับ คือผมจะลบวินโดว์ xp ตัวเก่าออกแล้วลงใหม่วินโดว์ตัวใหม่ครับ ผมเข้าไป set ไบออส ให้บูี๊ตจากไดร์ ซีดีเรียบร้อยแล้วครับแต่พอสตาร์ด มันเหมือนหาไดร์ซีดีไม่เจอ อ่ะครับไม่ทราบต้องเช็คจากตรงไหนบ้างครับ ส่วนหน้าของไบออส มองเห็นไดร์ซีดีน่ะครับ

แน่ใจนะครับ ว่า แผ่น ใช้ได้ปกติ หรือ คุณตั้งค่า first boot cd/dvd แล้ว แล้วเวลามัน boot แผ่นอาจจะ ต้อง กด enter เพื่อ
ให้มัน boot ข้อมูลจากแผ่นนะครับ
boy415
Proficient Level 5

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 15:58:28 »

แน่ใจนะครับ ว่า แผ่น ใช้ได้ปกติ หรือ คุณตั้งค่า first boot cd/dvd แล้ว แล้วเวลามัน boot แผ่นอาจจะ ต้อง กด enter เพื่อ
ให้มัน boot ข้อมูลจากแผ่นนะครับ
แผ่นใช้ได้ปกติครับ ครับผมกดตอนบูี๊๊ตแล้วน่ะครับ แต่มันไม่ยอมบู๊ตจากแผ่นครับ ผมเลยไป Disble ฮาร์ดดิสก์  ให้บู๊ตเฉพาะแผ่น ก็ไม่ได้ครับ งงเลย
=:barbarian:=
Stager Tier 5

Extremes of life...

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 16:16:34 »

ลอง เปลี่ยน CD-ROM ดูรึยังครับ
ปล. ไม่ได้หมายความว่า มันเสีย นะ แต่ อาจจะใช้ ไม่ได้อ่ะครับ
รวมถึงแผ่นด้วยครับ ลองเปลี่ยนดู

<you/> [you/]
pobchung
Intelligent Layer 5

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 16:44:17 »

ถ้ามั่นใจว่าใน BIOS มองเห็น Drive CD-ROM และ ไม่เสีย ปัญหาน่าจะเกิดจากแผ่น Windows ครับ ในทางกลับกัน ถ้าแผ่นปกติก็น่าจะเป็นที่ CD-ROM ครับ ไม่น่าจะเป็นสาเหตุอื่น

เรียนรู้ เข้าใจ แก้ไข พัฒนา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์