กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
1 กันยายน 2015, 12:56:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ usb flash drive เปิดใช้งานไม่ได้ และฟ้องให้ format ตลอด  (อ่าน 184758 ครั้ง)
ผู้แวะเวียน
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:25:08 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีวันนี้ มีคนเอา flash drive มาให้ช่วยเช็คดู เพราะเสียบแล้วใช้งานไม่ได้ ฟ้องให้ format อย่างเดียว พอเรา format ก็ทำไม่ได้ บอกว่า  " windows was unable to complete the format " ประมาณนี้ ที่ผ่านมาก็จะบอกว่า มันคงใช้ไม่ได้แล้วหละ เอาไปทิ้งเถอะพี่ แต่วันนี้พบวิธีแก้โดยบังเอิญ ก็เลยลอง share กันดู เผื่อคนอื่นจะทำตามแล้ว work ลองดูนะคะ

1. เสียบ flash drive ต่อกับเครื่อง
2. ในหน้า windows explorer ให้ click ขวา ที่ My computer และกดเข้าไปที่ Manage
3. ในหน้าต่างด้านซ้าย จะเห็นหัวข้อ Storage ให้ไป click ที่ Disk Management
4. ดูที่หน้าต่างด้านขวา จะเห็น Flash drive ที่เราเสียบ ขึ้นเป็น Disk n (อาจเป็นเลข 1, 2 หรือ 3 ตามแต่จำนวน Disk ในเครื่อง) แต่สังเกตุได้ว่า บรรทัดล่าง จะเขียนว่า Removable
5. ขั้นตอนสำคัญละ ทีนี้ หากเห็นว่าช่องด้านขวาของ Disk ที่เป็น flash drive ของเราเขียนว่า Unallocated ให้ Click ขวาตรงช่องที่เป็น Unallocated นั้น และเลือก new partition ตอบตกลง
6. รอจน format เสร็จ ก็จะใช้งาน flash drive ได้อีกครั้ง

sutee
Regular Member
**

จิตพิสัย: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 13:40:46 »

ขอบคุณครับ...
wattosan242
Pre Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2012, 23:43:38 »

ขอบคุณมากครับ..ผมเจอบ่อยมากครับ   Afro

pickmon
Hero Participant
*

ธมมสินโน นามะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 08:29:56 »

กว่าจะรู้  ทิ้งไปหลาย

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
pa pum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 21:25:38 »

ถ้าทำตามขั้นตอนที่แจ้งมาแล้วข้อมูลในflash drive ยังอยู่ไม๊ค่ะ พอดีเป็นข้อมูลสำคัญที่ต้องใช้ตลอดและบางอย่างไม่ได้เซพไว้ที่อื่นเลยค่ะ เครียดมากกกก
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 22:07:03 »

ถ้าทำตามขั้นตอนที่แจ้งมาแล้วข้อมูลในflash drive ยังอยู่ไม๊ค่ะ พอดีเป็นข้อมูลสำคัญที่ต้องใช้ตลอดและบางอย่างไม่ได้เซพไว้ที่อื่นเลยค่ะ เครียดมากกกก

ที่ขั้นตอนที่ 6 เป็นการเริ่ม Format แล้วครับดังนั้นข้อมูลที่มีอยู่ในนั้นจะถูกลบออกทั้งหมดแล้วครับ

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

iqzero
Senior Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 10:40:04 »

ขอบคุณครับ
ถ้าเจอ USB อาการนี้อีกต้องลองวิธีนี้หน่อยแล้ว

<b>:: IT Troubleshooter // IT Troublemaker ::</b>
นักเลงตัวน้อย
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 1

ในความมืดยังมีแสงสว่าง

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 15:07:00 »

ที่ขั้นตอนที่ 6 เป็นการเริ่ม Format แล้วครับดังนั้นข้อมูลที่มีอยู่ในนั้นจะถูกลบออกทั้งหมดแล้วครับ
ใช่คับ ถูกลบ
ต้องหาโปรแกรมมากู้คับ

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย
yui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013, 20:20:51 »

กดแล้วทำไม่ได้คะ อยู่ด้านข้างหรืออยู่ด้านล่างคะ กดแล้วไม่ได้เจอที่ด้านล่างคะ ถ้าไม่ใช่ แล้วหาตรงไหนคะ
วัน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 11:04:26 »

flash drive ผมมีปัญหาครับแต่ผมทำตามคำแนะนำแล้วครับแต่ม้นยังใช้ไม่ได้มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณครับ
nutnicha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 19:38:10 »

แล้วข้อมูลที่เราโหลดมาจะหายมั้ยค่ะ? เช่น วีดิโอ,รูปภาพอ่ะค่ะ Huh
แมวกะทิ
Pre Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 17:08:27 »

แล้วข้อมูลที่เราโหลดมาจะหายมั้ยค่ะ? เช่น วีดิโอ,รูปภาพอ่ะค่ะ Huh
หายครับ เพราะถูก Format ไปแล้ว
lekjaeng
Naive Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:11:41 »

ขอบคุณครับ
oliver076
Intelligent Layer 5

« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2013, 10:07:53 »

ครับ ตอนแรกก็ไม่รุ้ทิ้งไปเหมือนกันครับ  ถึงข้อมูลหายไปแต่ทำไดรฟยังใช้ได้ก็โอครับ ขอบคุณครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
wispy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013, 10:00:27 »

ลองแล้วค่ะ พอหนูคลิกขวาตรง unallocated มันไม่มีคำว่า new partition  แล้วต้องทำยังไงค่ะ
jt1430
Novice Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 11:00:22 »

สำหรับข้อมูลที่หายไปถึงแม้นจะโดน Format แล้วก็ตาม สามารถกู้ได้ 90% ครับ ใช้โปรแกรมที่ชื่อ R-Studio Recovery

User ที่ผมดูแลอยู่ Format Drive D: ไป และผมก็ทำการกู้สามารถกู้ได้ 90% เลยทีเดียว
ินัน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 00:22:12 »

พอดีวันนี้ มีคนเอา flash drive มาให้ช่วยเช็คดู เพราะเสียบแล้วใช้งานไม่ได้ ฟ้องให้ format อย่างเดียว พอเรา format ก็ทำไม่ได้ บอกว่า  " windows was unable to complete the format " ประมาณนี้ ที่ผ่านมาก็จะบอกว่า มันคงใช้ไม่ได้แล้วหละ เอาไปทิ้งเถอะพี่ แต่วันนี้พบวิธีแก้โดยบังเอิญ ก็เลยลอง share กันดู เผื่อคนอื่นจะทำตามแล้ว work ลองดูนะคะ

1. เสียบ flash drive ต่อกับเครื่อง
2. ในหน้า windows explorer ให้ click ขวา ที่ My computer และกดเข้าไปที่ Manage
3. ในหน้าต่างด้านซ้าย จะเห็นหัวข้อ Storage ให้ไป click ที่ Disk Management
4. ดูที่หน้าต่างด้านขวา จะเห็น Flash drive ที่เราเสียบ ขึ้นเป็น Disk n (อาจเป็นเลข 1, 2 หรือ 3 ตามแต่จำนวน Disk ในเครื่อง) แต่สังเกตุได้ว่า บรรทัดล่าง จะเขียนว่า Removable
5. ขั้นตอนสำคัญละ ทีนี้ หากเห็นว่าช่องด้านขวาของ Disk ที่เป็น flash drive ของเราเขียนว่า Unallocated ให้ Click ขวาตรงช่องที่เป็น Unallocated นั้น และเลือก new partition ตอบตกลง
6. รอจน format เสร็จ ก็จะใช้งาน flash drive ได้อีกครั้ง

มันยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
pawitt.jo
Pre Member
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 เมษายน 2015, 16:19:48 »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Afro Afro Afro
It small
Pre Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2015, 22:40:45 »

http://www.softpedia.com/get/System/Hard-Disk-Utils/HP-USB-Disk-Storage-Format-Tool.shtml#download

โปรแกรมนี้เลย   ช่วยได้เราทำมาเเล้ว   
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angry Angryแฟรตไดร์เราไม่ได้เสียนะ  ห้ามทิ้งเด็ดขาดเสียดาย         
kampol
Genius Expert

Rescue Club Thailand # 187

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2015, 14:50:53 »

เจ๋ง ครับ
เดะลองดูครับ  Wink Wink Wink Wink Wink

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์