กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
29 พฤศจิกายน 2014, 08:03:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Knowledge Zone » Trick & Tips » หัวข้อ:
|-+ วิธีแก้ usb flash drive เปิดใช้งานไม่ได้ และฟ้องให้ format ตลอด

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ usb flash drive เปิดใช้งานไม่ได้ และฟ้องให้ format ตลอด  (อ่าน 132332 ครั้ง)
ผู้แวะเวียน
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:25:08 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีวันนี้ มีคนเอา flash drive มาให้ช่วยเช็คดู เพราะเสียบแล้วใช้งานไม่ได้ ฟ้องให้ format อย่างเดียว พอเรา format ก็ทำไม่ได้ บอกว่า  " windows was unable to complete the format " ประมาณนี้ ที่ผ่านมาก็จะบอกว่า มันคงใช้ไม่ได้แล้วหละ เอาไปทิ้งเถอะพี่ แต่วันนี้พบวิธีแก้โดยบังเอิญ ก็เลยลอง share กันดู เผื่อคนอื่นจะทำตามแล้ว work ลองดูนะคะ

1. เสียบ flash drive ต่อกับเครื่อง
2. ในหน้า windows explorer ให้ click ขวา ที่ My computer และกดเข้าไปที่ Manage
3. ในหน้าต่างด้านซ้าย จะเห็นหัวข้อ Storage ให้ไป click ที่ Disk Management
4. ดูที่หน้าต่างด้านขวา จะเห็น Flash drive ที่เราเสียบ ขึ้นเป็น Disk n (อาจเป็นเลข 1, 2 หรือ 3 ตามแต่จำนวน Disk ในเครื่อง) แต่สังเกตุได้ว่า บรรทัดล่าง จะเขียนว่า Removable
5. ขั้นตอนสำคัญละ ทีนี้ หากเห็นว่าช่องด้านขวาของ Disk ที่เป็น flash drive ของเราเขียนว่า Unallocated ให้ Click ขวาตรงช่องที่เป็น Unallocated นั้น และเลือก new partition ตอบตกลง
6. รอจน format เสร็จ ก็จะใช้งาน flash drive ได้อีกครั้ง

Confirmed by: nongpaoza

Share topic : บันทึกการเข้า
sutee
Regular Member
**

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 105018

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 13:40:46 »

ขอบคุณครับ...

wattosan242
Pre Member
*

สมาชิกลำดับที่ 104962

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2012, 23:43:38 »

ขอบคุณมากครับ..ผมเจอบ่อยมากครับ   Afro

pickmon
Hero Participant
*

สมาชิกลำดับที่ 202

ธมมสินโน นามะ

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 08:29:56 »

กว่าจะรู้  ทิ้งไปหลาย

Confirmed by: nongpaoza

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
pa pum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 21:25:38 »

ถ้าทำตามขั้นตอนที่แจ้งมาแล้วข้อมูลในflash drive ยังอยู่ไม๊ค่ะ พอดีเป็นข้อมูลสำคัญที่ต้องใช้ตลอดและบางอย่างไม่ได้เซพไว้ที่อื่นเลยค่ะ เครียดมากกกก

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 22:07:03 »

ถ้าทำตามขั้นตอนที่แจ้งมาแล้วข้อมูลในflash drive ยังอยู่ไม๊ค่ะ พอดีเป็นข้อมูลสำคัญที่ต้องใช้ตลอดและบางอย่างไม่ได้เซพไว้ที่อื่นเลยค่ะ เครียดมากกกก

ที่ขั้นตอนที่ 6 เป็นการเริ่ม Format แล้วครับดังนั้นข้อมูลที่มีอยู่ในนั้นจะถูกลบออกทั้งหมดแล้วครับ

Confirmed by: -:-u-n-l-o-c-k-:-, smartsoft

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

iqzero
Senior Member

สมาชิกลำดับที่ 24138

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 10:40:04 »

ขอบคุณครับ
ถ้าเจอ USB อาการนี้อีกต้องลองวิธีนี้หน่อยแล้ว

<b>:: IT Troubleshooter // IT Troublemaker ::</b>
นักเลงตัวน้อย
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 39462

ในความมืดยังมีแสงสว่าง

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 15:07:00 »

ที่ขั้นตอนที่ 6 เป็นการเริ่ม Format แล้วครับดังนั้นข้อมูลที่มีอยู่ในนั้นจะถูกลบออกทั้งหมดแล้วครับ
ใช่คับ ถูกลบ
ต้องหาโปรแกรมมากู้คับ

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย
yui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013, 20:20:51 »

กดแล้วทำไม่ได้คะ อยู่ด้านข้างหรืออยู่ด้านล่างคะ กดแล้วไม่ได้เจอที่ด้านล่างคะ ถ้าไม่ใช่ แล้วหาตรงไหนคะ

วัน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 11:04:26 »

flash drive ผมมีปัญหาครับแต่ผมทำตามคำแนะนำแล้วครับแต่ม้นยังใช้ไม่ได้มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณครับ

nutnicha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 19:38:10 »

แล้วข้อมูลที่เราโหลดมาจะหายมั้ยค่ะ? เช่น วีดิโอ,รูปภาพอ่ะค่ะ Huh

แมวกะทิ
Pre Member
*

สมาชิกลำดับที่ 106702

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 17:08:27 »

แล้วข้อมูลที่เราโหลดมาจะหายมั้ยค่ะ? เช่น วีดิโอ,รูปภาพอ่ะค่ะ Huh
หายครับ เพราะถูก Format ไปแล้ว

lekjaeng
Naive Member

สมาชิกลำดับที่ 100199

ระดับถัดไป:
 50% ( 1 / 2 )

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:11:41 »

ขอบคุณครับ

oliver076
Intelligent Layer 5

สมาชิกลำดับที่ 24818

ระดับถัดไป:
 24.17% ( 29 / 120 )

« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2013, 10:07:53 »

ครับ ตอนแรกก็ไม่รุ้ทิ้งไปเหมือนกันครับ  ถึงข้อมูลหายไปแต่ทำไดรฟยังใช้ได้ก็โอครับ ขอบคุณครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
wispy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013, 10:00:27 »

ลองแล้วค่ะ พอหนูคลิกขวาตรง unallocated มันไม่มีคำว่า new partition  แล้วต้องทำยังไงค่ะ

jt1430
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 107987

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 11:00:22 »

สำหรับข้อมูลที่หายไปถึงแม้นจะโดน Format แล้วก็ตาม สามารถกู้ได้ 90% ครับ ใช้โปรแกรมที่ชื่อ R-Studio Recovery

User ที่ผมดูแลอยู่ Format Drive D: ไป และผมก็ทำการกู้สามารถกู้ได้ 90% เลยทีเดียว

Confirmed by: kampol6939

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Knowledge Zone » Trick & Tips » หัวข้อ:
|-+ วิธีแก้ usb flash drive เปิดใช้งานไม่ได้ และฟ้องให้ format ตลอด