กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 ตุลาคม 2014, 17:34:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ  (อ่าน 28353 ครั้ง)
luffykung
Gold Fellowship

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 83568

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« เมื่อ: 1 กันยายน 2011, 18:27:09 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive มันจะขึ้นว่า

Cannot copy command: The disk is write-protected.

Remove the write-protection or use another disk.

ซึ่งไม่ได้เกิดจากการใช้ programs ของ flash drive ล็อค แต่ทางเจ้าของบอกว่า ใช้ windows 7 เป็นตัวล๊อค และก้อลืมวิธีการทำไปแล้วด้วย

ไม่ทราบว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะใช้งาน flash drive นี้ได้ครับ

ปล. format ก็ถูก protect ไว้เหมือนกัน ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
B.Pharapat
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 69253

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 1 กันยายน 2011, 23:18:00 »

สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive มันจะขึ้นว่า

Cannot copy command: The disk is write-protected.

Remove the write-protection or use another disk.

ซึ่งไม่ได้เกิดจากการใช้ programs ของ flash drive ล็อค แต่ทางเจ้าของบอกว่า ใช้ windows 7 เป็นตัวล๊อค และก้อลืมวิธีการทำไปแล้วด้วย

ไม่ทราบว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะใช้งาน flash drive นี้ได้ครับ

ปล. format ก็ถูก protect ไว้เหมือนกัน ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

มันทำได้ ด้วยหรอครับ win 7  เท่าที่ทราบมันทำ encrypt ข้อมูลด้วย bit locker ได้ครับ

CyberIT
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 39660

ระดับถัดไป:
 83.33% ( 100 / 120 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 08:26:52 »

ลองเข้าไปแก้ Register ตามนี้ครับ

1. เข้า  HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\USBSTOR

2. กำหนดค่า Start ให้เป็น 3     "Start"=dword:00000003

3. Restart เครื่อง แล้วลองดูครับว่าหายหรือเปล่า

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
B.Pharapat
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 69253

« ตอบ #3 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 09:46:52 »

ลองแก้ไขตามนี้ดูนะครับ

http://www.helpwithwindows.com/WindowsXP/tune-28.html 

luffykung
Gold Fellowship

สมาชิกลำดับที่ 83568

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 12:56:23 »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ ขอลองดูก่อนคร้าบ+

Kr0PraN
Learned Expert

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 7862

Crazy Full

ระดับถัดไป:
 90% ( 9 / 10 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:26:38 »

แต่ผมต้องการแบบนี้ แบบที่คุณ luffykung ว่าไว้
คือ สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive หรือเมมเมอรี่กล้อง
ไม่อยากให้มันก็อบปี้ลงได้ครับ ทั้งนี้เพื่อป้องกันการก็อบปี้ข้อมูลออกจากบริษัทฯ ครับ (อย่างน้อยในระดับหนึ่ง)
อ่อ...OS ผมเป็น Mint 10 นะครับ besd มันน่าจะเป็น Ubuntu 10.10 (ไม่แน่ใจเท่าไหร่)
ใครพอจะมีวิธีมั๊ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
MAGNUM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 14:35:23 »

ไปโหลดเอา USB Repair_v2.9.1.8A  มาก่อนครับ

เสียบแฮนดี้ไดร์ฟ เอาไว้เลย แล้วเปิดโปรแกรมรัน Format เลยครับ ถ้าโชคดีก็ได้เลยครับ

ถ้าถึงขั้นนี้แน่นอนว่าข้อมูลหายแน่ อาจก็อบปี้ข้อมูลไว้ก่อนก็ได้ครับแต่ว่าไวรัสก็ไปด้วยนะ...555

หากขึ้น Format Fail  ลองสังเกตุดูว่าชื่อของแฮนดีไดรฟเปลี่ยนรึป่าว ถ้าไม่เปลี่ยนเริ่มต้นใหม่ครับ

ถ้าเปลี่ยน ให้ Eject USB ตรงมุมขวาล่างก่อนแล้วค่อยถอดแฮนดี้ไดร์ฟออก 

หลังจากนั้นค่อยเสียบใหม่ แล้ว Format ในวินโดวส์ดูครับ

หรือว่าจะใช้  USB Repair_v2.9.1.8A อีกครั้งก็ได้ครับ

โชคดีครับขอให้แก้ได้ครับ

อีกอย่างนึง  ถ้า Propperty ของ USB นั้น Capacity =  0 Kb  ละก็

จบตั้งแต่ต้นค้าบๆๆๆๆๆๆ

Grin

บุรุษไร้นาม
Pre Member
*

สมาชิกลำดับที่ 108878

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 14:39:10 »

ผมก็เป็นครับแต่ดูที่พวกคุณอธิบายแล้ว ผมก็ยังไม่เข้าใจอะครับ บอกอย่างละเอียดหน่อยครับ ของผมwin 7

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ