กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 ตุลาคม 2014, 11:21:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Unix & Linux Platform » หัวข้อ:
|-+ ตอนนี้มีตัว server aix ครับ จะลองเล่นอะไรดีครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีตัว server aix ครับ จะลองเล่นอะไรดีครับ  (อ่าน 1722 ครั้ง)
nuinuinui
Naive Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 82177

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:24:27 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือตอนนี้ผมมีั server aix 6.1 อยู่ในมือ แล้วก็เครื่องว่างๆด้วย

สำหรับมือใหม่อย่างผม ควรจะลองเล่น + ลงโปรแกรมอะไรบ้างครับ สำหรับ system engineer ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
Penguinz Master
Savant Grade 2
**

สมาชิกลำดับที่ 65019

May the Penguin wisdom be with you.

ระดับถัดไป:
 90% ( 18 / 20 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 11:59:47 »

ตอบแบบคนหัว Linux อย่างผม คือ

เอามาลง Red Hat Enterprise Linux for pSeries ครับ แล้วก็สลับลง AIX

ก็จะได้ทักษะการ install ทั้งสอง OS

หลักจากนั้น ก็ลองทำ System Administration task เช่น User Management , Volume/Storage Management - Disk format / Disk encryption , Software package installation / Remove

ถ้าทำได้บนทั้งสอง OS นี่ก็เยี่ยมแล้ว

หลังจากนั้น ค่อยมาต่อกันที่ด้านของ Network service ต่าง เช่น Apache , Samba , Mail ซึ่งพวกนี้มันอยู่บนยอด Run บน OS อะไรก็ได้ ถ่ายโอนความรู้ได้ไม่ยาก

ถ้าหากอยากมีคนช่วย บอกผมนะ ผมก็อยากทำเหมือนกัน ติดที่ผมไม่มี hardware pSeries

----

ลิมไปอีกอย่าง ทดลองทำพวก role base access console อย่างพวก SELinux ด้วยนะครับ

"หากวิถีของเจไดเป็นเรื่องง่าย,คงมีพวกที่เหมือนเราเป็นพันล้านแทนที่จะมีแค่ไม่กี่โหล" ลุค สกายวอล์คเกอร์
~S h i n S o L K i~
Bronze Fellowship
*

สมาชิกลำดับที่ 16125

ว่ายน้ำข้ามฝั่งไปอาจเจออะไรที่ดีกว่านี้

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 14:12:27 »

ลองเล่น smitty ศึกษาการทำงานของคำสั่งบน smitty  Afro

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
gunshift
Scholar Class 5

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 47236

ระดับถัดไป:
 45% ( 9 / 20 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 11:44:17 »

ฝึก Basic ให้ชำนาญครับ แล้วจะต่อยอดไปได้ง่าย

ลองทำตาม Redbook ดูครับ http://www.redbooks.ibm.com/portals/unix

<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น
nuinuinui
Naive Member

สมาชิกลำดับที่ 82177

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 09:56:51 »

ขอบคุณมากครับทุกท่าน  Grin

santichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 22:18:35 »

ขอเล่นด้วยได้มั๊ยครับ ผมทำงานด้าน สตอเรจ แต่ก็ไม่ค่อยคล่อง เรื่อง AIX เท่าไหร่ เหมือนกัน ถ้า มีโอกาศ ก็ ขอซะหน่อยครับ
เอ แล้วได้ มายังไงครับเนี่ย เครื่อง

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 09:34:23 »

ขอเล่นด้วยได้มั๊ยครับ ผมทำงานด้าน สตอเรจ แต่ก็ไม่ค่อยคล่อง เรื่อง AIX เท่าไหร่ เหมือนกัน ถ้า มีโอกาศ ก็ ขอซะหน่อยครับ
เอ แล้วได้ มายังไงครับเนี่ย เครื่อง

เดาว่าน่าจะมาพร้อมกับ Server ของ IBM เท่านั้นครับ เพราะตัว AIX มันทำโดย IBM ครับ คงไม่น่ามีโหลดแยกต่างหาก อาจต้องเป็นสมาชิกของเว็บ IBM หรือซื้อของแล้วเป็นสมาชิกอยู่ถึงจะเข้าไปโหลดมาได้ครับ เดาเอานะครับ

Cheesy

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

:: นักโทษประหาร ::
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 10

สมาชิกลำดับที่ 113

http://www.itmanage.info

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 10:31:28 »

AIX ไม่สามารถไป join กับ OS อื่นได้มันเป็น Unix ที่ไม่ง้อใครครับ อิๆ ลองศึกษา AIX ดูก็ได้นะครับรับรองเข้าถึงแก่น Unix แน่นอนครับแล้วไปจับค่ายอื่นอย่าง HP Unix ก็จะง่ายขึ้นครับ อันนี้คร่าวๆ นะครับ  Wink

ปล.สมัยนี้อาจจะน้อยนักที่มีคนใช้ Unix แต่ถ้าเราได้เรียนรู้แล้วไป implement และ MA มันหละก็ค่าตัวคุณได้มหาศาลเลยครับเพราะส่วนใหญ่จะเป็น ERP ล้วนๆ ครับที่รันกับ AIX  Wink

:: นักโทษประหาร ::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012, 11:14:45 โดย wason555 » Share topic : บันทึกการเข้า

รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)
Keigo
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 27

สมาชิกลำดับที่ 5266

TH@min Membership

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 11:00:07 »

พูดถึง AIX ควรปล่อยมันไว้ แล้วหาเล่นอย่างอื่นครับ  Evil Evil Evil

<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Unix & Linux Platform » หัวข้อ:
|-+ ตอนนี้มีตัว server aix ครับ จะลองเล่นอะไรดีครับ