กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
4 กันยายน 2015, 02:08:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ web proxy เอง ให้ไม่โดน block facebook  (อ่าน 9485 ครั้ง)
nay01
Pre Member
*

จิตพิสัย: 0

« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 15:37:15 »

ที่ Office Block Facebook ไม่สามารถเข้าได้
เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆ ในการทำ Web proxy ใช้เอง
เนื่องจาก เวลาใช้ proxy นอกก็มักจะเข้าไม่ได้บ้าง
โดน block บ้าง ความเร็วก็ช้า

เลยอยากทำใช้เอง โดนตั้งเครื่องที่บ้าน
เพราะมีเครื่องคอมที่ว่างๆ อยู่แล้ว
มีเน็ต ADSL 2 lines ของ CAT 4/1 Mb และ TOT 4/512
จะต้องใช้ทรัพยากรเยอะหรือไม่ครับ
คนใช้งานประมาณ 4 คน ไม่ได้ใช้ตลอดเวลา
เปิดประมาณ 06.30-18.00 น.

khanclub
Clever Rank 1
*

รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 11:39:30 »

ลองทำ DDNS ดูครับ  คุณสมบัติการทำ ต้องดูที่ตัว Routr ของเราด้วยนะครับ ว่าสามารถทำได้หรือไม่ จากกนั้นก็ VPN ไปที่เครื่องที่บ้านเราได้เลย ลองดูครับ ในรายละเอียด จุดเล็กๆ ผมอาจมองข้ามไป

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
Tom's
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 12

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 11:44:30 »

จากที่อ่านดู

แสดงว่า จขกท เป็น User

แล้วโดน Block Facebook

เลยจะตั้ง Proxy เองที่บ้าน

เพื่อจะได้เล่น Facebook

ผมตอบสั้นๆเลยครับว่า

ไม่ได้

อีกอย่าง ถ้าที่ทำงานไม่อยากให้เล่นเวลางาน

ก็กลับมาเล่นที่บ้านซิครับ

หรือไม่ก็ซื้อ แอร์การ์ดมาเล่นเอง

ให้ IT ของบริษัทคุณลง Driver ให้

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
nay01
Pre Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:25:07 »

สำหรับตัวผมเองปกติจะ remote ผ่าน Teamviewer
ไปเล่นเองที่บ้านอยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร

หรือถ้าเน็ตของ Office ล่ม ผมก็จะใช้ Air card ต่อเน็ตแทน
เพียงแค่เพื่อนๆ ในกลุ่มอีก 4 คนเค้าไม่ได้เล่นแบบผม
กลับไปบ้านก็ไม่มีเน็ตเล่น เลยแค่อยากจะหาวิธีให้เพื่อนๆ
ได้เข้าไปรับรู้ข่าวสารอะไรบ้าง

ที่ Office ผม เป็นโรงเรียนครับ คือเวลาว่างก็อยากจะผ่อนคลายบ้าง
ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา

Admin ใช้ IPCOP เป็น Proxy แบบไม่ต้องตั้งค่าใน Browser

ทุกวันนี้ผมก็ทำ Echolink Proxy ใช้ที่บ้าน อยู่คนละจังหวัด
เพื่อใช้งานในระบบ VOIP เพราะ Office ไม่ได้เปิด Port UDP 5198,5199 และ TCP 5200

บางท่านอาจจะคิดว่าการกระทำของผมเป็นการที่จะแหกกฎหรือทำอะไรที่นอกเหนือจากเค้าห้าม
แต่บางอย่างก็มีความจำเป็นไม่เหมือนกัน

สำหรับเพื่อนๆ ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำดีๆ ทุกๆ คน ก็ขอขอบคุณมากเลยครับ
PureMan
Platinum Fellowship

TH@min Membership

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:35:18 »

โชคดีบริษัทผมเป็นไอทียุค 2010  ปล่อยให้เล่นได้สบาย ๆ รับรู้ข่าวสาร ยกเว้น Youtube อิอิ ในที่ความฝันไอทียุคไม่บล๊อค ของผมกะลังจะเป็นจริง ตามกระทู้ด้านบน หา Router ที่ทำ VPN ได้ ครับ และ ไปขอ ADSL เป็น Fix IP ครับ สบายบรื๋อ  ผมเป็นไอทีนะครับ แต่ไม่นิยมการบล๊อค นิยมคุยกันแบบผู้ใหญ่มากกว่า ประมาณว่าขอความร่วมมือน่ะครับ ได้ผลพอสมควร

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Tom's
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 12

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:13:29 »

user ที่ผมเจอส่วนใหญ่

ถ้าปล่อยพวกเล่นกันจนเละ

ไปดาวน์โหลดโปรแกรมมาลง

แล้วเวลามีปัญหาโทรเรียกให้เราไปดู

และที่สำคัญต้องทำให้เสร็จด่วน เพราะต้องรีบส่งงาน

หรือมีข้อมูลสำคัญในนั้น

ผมเคยไม่บล๊อกเว็บให้กับองค์กรๆหนึ่ง

กับ USB เพราะการคุยด้วยเหตุผล

แต่พอปล่อยก็เละเทะสุดท้ายต้องลง

Window ใหม่หมดทั้ง บ. และต้อง Block USB

เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:11:24
สำหรับตัวผมเองปกติจะ remote ผ่าน Teamviewer
ไปเล่นเองที่บ้านอยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร

หรือถ้าเน็ตของ Office ล่ม ผมก็จะใช้ Air card ต่อเน็ตแทน
เพียงแค่เพื่อนๆ ในกลุ่มอีก 4 คนเค้าไม่ได้เล่นแบบผม
กลับไปบ้านก็ไม่มีเน็ตเล่น เลยแค่อยากจะหาวิธีให้เพื่อนๆ
ได้เข้าไปรับรู้ข่าวสารอะไรบ้าง

ที่ Office ผม เป็นโรงเรียนครับ คือเวลาว่างก็อยากจะผ่อนคลายบ้าง
ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา

Admin ใช้ IPCOP เป็น Proxy แบบไม่ต้องตั้งค่าใน Browser

ทุกวันนี้ผมก็ทำ Echolink Proxy ใช้ที่บ้าน อยู่คนละจังหวัด
เพื่อใช้งานในระบบ VOIP เพราะ Office ไม่ได้เปิด Port UDP 5198,5199 และ TCP 5200

บางท่านอาจจะคิดว่าการกระทำของผมเป็นการที่จะแหกกฎหรือทำอะไรที่นอกเหนือจากเค้าห้าม
แต่บางอย่างก็มีความจำเป็นไม่เหมือนกัน

สำหรับเพื่อนๆ ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำดีๆ ทุกๆ คน ก็ขอขอบคุณมากเลยครับ

ข่าวสารตามที่ท่านบอกผมไม่ได้เล่น Facebook

ไม่แน่ใจว่าในนั้นมีข่าวสารอะไรหรือป่าว

เคยเห็นเข้าไปเล่นเกมส์ปลูกผักกัน

ค่อนข้างกิน BW พอสมควร

ถ้าอยากหาข่าวสารน่าจะเปิดพวกเว็บหนังสือพิมพ์เสียมากกว่าครับ

demonugly
Sage Expert
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 13:44:47 »

ท่านจะรีโมตไปที่บ้านหรอคับที่ท่านว่าจะทำที่บ้านนี่ หมายความว่า จะทำไว้ที่บ้านแล้วใช้ผ่าน proxy ที่บ้านเรยหรอ แล้วถ้าท่านจะออกเน็ตไปใช้ที่บ้านโดยไม่ผ่าน proxy ที่ทำงาน แล้วท่านจะออกเน็ตได้หรึคับ ทำได้ด้วยหรือแบบนี้

buranarom
Supreme Participant

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 22:09:20 »

ตอบว่า ทำได้แน่นอน เพราะแบบที่คุณจะทำ มีคนพูดถึงที่
http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,12269.0.html
hak3r
Proficient Level 2
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 16:53:45 »

เค้าใช้โปรแกรมอะไร block เหรอคับ โดยส่วนใหญ่จะ block iGoogle ไม่ได้ แต่จริงแล้ว เค้าห้ามก็ไม่ควรเล่น ใช้ผ่าน air card หรือ 3G ผ่านมือถือสะดวกกว่าคับ

BlueBoard - Everythings IT knowlege are here
Update ความรู้ด้าน, ข่าวสาร ด้าน Information Security ทุกวันได้ที่

http://facebook.com/blueboard.in.th

กด Like กันหน่อยคร๊าบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์