กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
27 พฤศจิกายน 2014, 02:56:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ สอบถามครับ MPLS ของ TOT มีใครลองหรือยังครับ แล้วใช้กันกี่ Site ครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ MPLS ของ TOT มีใครลองหรือยังครับ แล้วใช้กันกี่ Site ครับ  (อ่าน 2064 ครั้ง)
JimXena
Proficient Level 4

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 74559

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 30% ( 3 / 10 )

« เมื่อ: 2 เมษายน 2010, 22:20:30 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

มีใครใช้บริการ MPSL ที่เป็น Multi-Site ของ TOT บ้างแล้วครับ
แล้วใช้เป็น Primary link หรือ Backup Link ครับ

เนือ่งจากตอนนี้ทีมงานผมมี หลาย Site ที่ต้องดูแล และก็ใช้ LL ของ UIH เป็น Primary และ LL ของ TOT เป็น Backupอยู่
แต่ก็มองหา Solution ที่ มอง MPLS ไว้ เพราะ จะต้องขึ้นให้ครบ 6 Sites ในปีนี้
อยากทราบเรื่อง Core network เป็นอย่างไร และ Core Network มี Availability กี่% ล่มมากี่ครั้งบ้างครับ

ขอบคุณนะครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 3 เมษายน 2010, 13:47:48 »

การส่งข้อมูลระหว่างสาขา

1.ใช้ ลีดไลน สาขาละหมื่นup  แพง ปลอดภัย รวดเร็วทันใจ คอนพิกที่เร้าเตอร์นิดหน่อย
2.mpls  1m สาขาละ 6-8 พัน  ปลอยภัยเพราะส่งแบบ swith แต่ แบนวิทที่ได้น้อยลงเพราะมี header ลดลง 20%
  แต่มีข้อเสียที่ internet แต่ละสาขาต้องไปออกที่สำนักงานใหญ่
3.ใช้ adsl ทั่วไปแล้วใช้ router ipsec  แบบนี้ถูกดี แต่ส่งข้อมูลได้ช้าหน่วง เพราipsec เข้ารหัสซับซ้อน
  ที่สำคัญส่งข้อมูลได้ 1 adsl
4.ใช้ balance vpn แบบนี้ถูกดี ส่งข้อมูลได้หลายสาย adsl
สำนักงานใหญ่ผมใช้ 2m 4สาย up load 7เม็กว่าสาขาย่อยใช้ 1m สองสาย
สามารถแยกสายใช้ internet ออกจาก vpn ได้ด้วย
ไม่มีปัญาเวลาสาย adsl หลุดส่งอยู่ adslหลุดก็ไม่กระทบ

|3athory
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 13418

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 4 เมษายน 2010, 08:32:22 »

มีใครใช้บริการ MPSL ที่เป็น Multi-Site ของ TOT บ้างแล้วครับ
แล้วใช้เป็น Primary link หรือ Backup Link ครับ

เนือ่งจากตอนนี้ทีมงานผมมี หลาย Site ที่ต้องดูแล และก็ใช้ LL ของ UIH เป็น Primary และ LL ของ TOT เป็น Backupอยู่
แต่ก็มองหา Solution ที่ มอง MPLS ไว้ เพราะ จะต้องขึ้นให้ครบ 6 Sites ในปีนี้
อยากทราบเรื่อง Core network เป็นอย่างไร และ Core Network มี Availability กี่% ล่มมากี่ครั้งบ้างครับ

ขอบคุณนะครับ

ใช้อยู่นิ่งดีครับ แต่อย่าให้มีปัญหา แก้ค่อนข้างนาน ใช้มาปีนึง ไม่เจอปัญหาเลยครับ แต่สองปีก่อนเป็นค่อนข้างบ่อย
เอา MPLS + TOT + Internet ผมทำให้ลูกค้าหลายเจ้า ลองใช้ดูไหมครับ จะได้ไม่ต้องออกเน็ตผ่าน HQ

By I3athory

RMUTT CPE#7
CCNA CCNP CEH ITILv3 FCNSA FCNSP

SIAM CONSULT SYSTEM INTEGRATOR (SCSI)
http://www.siam-csi.com
networker
Proficient Level 2
**

สมาชิกลำดับที่ 55529

จุงเบย

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 5 เมษายน 2010, 13:55:22 »

คอนนี้ MPLS ของ TOT ก็สามารถมาทำเป็น Main Link  ได้แService ของเขาดีขึ้นล้วครับ แล้วเราลองหา MPLS ของอีกค่ายมาเป็น Backup link ครับ

จุง เบย
Cisco_SiengKong
Proficient Level 4

สมาชิกลำดับที่ 69772

ชิสโก้_เชียงกง เจ้าของเดียวกับ เชียงกง คอมพิวเตอร์

ระดับถัดไป:
 70% ( 7 / 10 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 20:53:35 »

ผมใช้ LL เป็น internet MPLS ออกต่างประเทศน้อยๆ แล้วเอา Router cisco ทำ IPsec ครับ

ผมใช้ UIH ให้บริการกับลูกค้าเชื่อโยงฐานข้อมมูลอยู่ทั่วประเทศ ทุกภาค 6 สาขา ใช้งานได้ดีครับ
ค่าใช้จ่ายไม่สูงครับเมื่อเทียบ LL แต่คุณภาพ OK เลยครับ..
หากต้องการทดสอบระบบ ติดต่อมาได้เลยครับผม มีบริการทดสอบข้ามจังหวัด ฟรีครับ (ในเขตพื้นที่ให้บริการนะครับผม)

ให้เช่า cisco Router+switch ราคาเริ่มตั้น 800/เดือน
อุปกรณ์เสีย มีปัญหา เปลี่ยนตัวใหม่ทันที มีบริการถึงสถานที่ติดตั้ง
พร้อมบริการ config และติดตั้งทั่วไทย
เราอาจสามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายและภาระของท่าน ได้

** มีบริการเดินสาย fiber optic ทั่วราชอณาจักร ด้วยนะครับ**
ใครอมโอเล่
Regular Member
**

สมาชิกลำดับที่ 17185

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 11:06:59 »

ผมใช้แต่ว่าเป็นของ CS นะครับ รวดเร็วดีแต่
ตามที่คุณ love--bug69 ว่า แบนวิทที่ได้น้อยลงเพราะมี header ครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ สอบถามครับ MPLS ของ TOT มีใครลองหรือยังครับ แล้วใช้กันกี่ Site ครับ