กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
19 กันยายน 2014, 02:44:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ยากเปลี่ยน cpu notebook

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยากเปลี่ยน cpu notebook  (อ่าน 7636 ครั้ง)
sedtha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 17:18:11 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

http://www.notebookspec.com/notebook/1730-Asus+F80CR+-+4P014.html

โน๊ตบุ๊ค ตามข้างบน อยากเปลี่ยน cpu สามารถเปลี่ยน อะไรได้บ้าง เช่น dual core หรือ core2d
แล้วต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติม แล้วราคาเปลี่ยนเท่าไหร่อะครับ
เปลี่ยนแบบโมนะครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
Eagle Eye
Thaiadmin Meeting

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 46016

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 10% ( 1 / 10 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 19:14:42 »

ถ้าผมคิดไม่ผิด จำได้ว่า notebook มัน upgrade CPU ไม่ได้

จะอัพได้ก็พวก Harddisk RAM เป็นต้น

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Champion@Thaiadmin

Confirmed by: wason555

เด็กเอ๋ยเด็กน้อย                                     ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา
เมื่อเติบใหญ่เราจะได้มีวิชา                     เป็นเครื่องหาเลี้ยงชีพสำหรับตน
ได้ประโยชน์หลายสถานเพราะการเรียน    จงพากเพียรไปเถิดจะเกิดผล
ถึงลำบากตรากตรำต้องจำทน                  เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย
KajivaGiant
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 12773

โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 19:21:11 »

ผมว่าซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ ตอนนี้ Notebook  Core Duoe

ผมซื้อ EMACHIENS D725 431G25Mi/C029    รุ่นนี้ ราคา 13000 บาท ซื้อมาเมื่อวาน

http://www.csci.co.th/internet/index.php?route=product/product&path=18_35&product_id=73

สเป็กไม่ขี้เหล่ ด้วย

Processor
  CPU   Intel Core Duo T4300 (2.1 GHz, 800 FSB, L2 1 MB)
  Chipset   Intel Mobile GL40 Express
 Graphic system
  Graphic Chip   Intel GMA 4500M HD
 Display 
  Type   14 inch WXGA (1366x768)
 Main Memory
  Memory   1 GB DDR2
 Hard Disk Drive
  Hard Disk   250 G 5400 RPM
 Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)
 Web Camera

อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

www. comcpu.net
sedtha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 20:23:27 »

ผมว่าซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ ตอนนี้ Notebook  Core Duoe

ผมซื้อ EMACHIENS D725 431G25Mi/C029    รุ่นนี้ ราคา 13000 บาท ซื้อมาเมื่อวาน

http://www.csci.co.th/internet/index.php?route=product/product&path=18_35&product_id=73

สเป็กไม่ขี้เหล่ ด้วย

Processor
  CPU   Intel Core Duo T4300 (2.1 GHz, 800 FSB, L2 1 MB)
  Chipset   Intel Mobile GL40 Express
 Graphic system
  Graphic Chip   Intel GMA 4500M HD
 Display 
  Type   14 inch WXGA (1366x768)
 Main Memory
  Memory   1 GB DDR2
 Hard Disk Drive
  Hard Disk   250 G 5400 RPM
 Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)
 Web Camera

ไม่มีตังค์อะครับ แฮ่ ๆ สรุปเปลี่ยนได้ไหมครับ

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 20:33:47 »

เปลี่ยนไม่ได้แน่นอนครับเพราะทุกอย่างถูกล็อคมาตายตัวหมดแล้ว แต่ถ้าให้ชัวร์ๆ ลองไปตามห้างไอทีดูครับแล้วถามดูว่ารุ่นนี้เปลี่ยนได้ไหม  แต่เคยอ่านในหนังสือ CHIP มาก็ไม่มีบอกเปลี่ยน CPU Notebook ได้เลยครับ

สรุปว่าเปลี่ยนไม่ได้ครับ ซื้อใหม่ดีกว่าเก็บเงินรอเรื่อยๆ ครับ  จะเปลี่ยนได้ก็ต้องใช้ PC เท่านั้นครับ

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

sedtha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 22:30:25 »

เปลี่ยนไม่ได้แน่นอนครับเพราะทุกอย่างถูกล็อคมาตายตัวหมดแล้ว แต่ถ้าให้ชัวร์ๆ ลองไปตามห้างไอทีดูครับแล้วถามดูว่ารุ่นนี้เปลี่ยนได้ไหม  แต่เคยอ่านในหนังสือ CHIP มาก็ไม่มีบอกเปลี่ยน CPU Notebook ได้เลยครับ

สรุปว่าเปลี่ยนไม่ได้ครับ ซื้อใหม่ดีกว่าเก็บเงินรอเรื่อยๆ ครับ  จะเปลี่ยนได้ก็ต้องใช้ PC เท่านั้นครับ

อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ http://www.thaithinkpad.com/forum/index.php?topic=1825.0

sedtha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 22:35:42 »

http://www.monavista.com/webboard/showthread.php?t=14592

นี่อิกเว็บครับที่เขาเปลี่ยนได้ 

ผมอยากรู้แค่ว่า จะใส่ cpu รุ่นไหนได้บ้างแค่นั้นอะครับ

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 18:58:51 »

ถ้า notebook ยังไม่ประกันอยู่การทำแบบนี้เท่ากับหมดประกันทันที แต่ถ้าหมดประกันแล้วเต็มที่โล้ด แนะนำครับถ้าอยากรู้ว่าใช้ CPU ตัวไหน Socket ให้ใช้ Everest Corporate ตรวจสอบได้เลยครับ ส่วนราคานั้นถึงจะยังมีขายอยู่ก็คงจะแพงกว่า CPU ของ PC ละครับ แต่ต้องมั่นใจด้วยนะครับว่าถ้าใส่ไปแล้วมันจะไม่ร้อนจนเกินไป ถ้ามั่นใจทำเองเลยครับ แต่ถ้าเสียหรือใส่ CPU ไปแล้วมีปัญหาตามมาคงจะงานเข้าเลยละ แต่ผมว่ายกเครื่องตามห้างไอทีพร้อมกับจดรายละเอียดของ CPU ที่ได้จากโปรแกรม Everest เลยครับ เพราะถึงยังไง CPU Notebook มันไม่ค่อยมีขายตามร้านไอทีทั่วไปอย่าง JIB หรือพวก Com7 ลองอ่านดูจากหนังสือ buycom แล้วก็เหมือนๆว่าจะไม่มีขายแยกต่างหากเลยครับ  Huh

ปล. ขอให้โชคดีกับการอัพซีพียูครับ
 Evil

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

JianG_WeI
Standard Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 67830

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 19:42:27 »

1.อืมอยากบอกว่าเปลี่ยนได้แน่นอนครับ เพราะอย่างรุ่นY450 ของLenovo ก็เห็นคนไปเปลี่ยนเป็นรุ่น T9xxx มานักต่อนักแล้วครับ

2.ชิบเซตนี้เปลี่ยนเป็นตัวไหนได้บ้างนั้นตามความคิดของผมผมคิดว่าถ้าchipsetเดียวกันแต่เป็นรุ่นอื่นใส่ได้ รุ่นเราก็ต้องใส่ได้ครับ5555 หรืออาจเข้าไปหาข้อมูลของchipsetที่เราใช้อยู่อย่างของคุณเป็นของsis ก็ไปลองหาดูครับ(พอดีผมใช้ของintel)

3.ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนจริง ๆ ผมว่าการหาCPUมาเปลี่ยนน่าจะเป็นเรื่องที่ยากยิ่งกว่าครับ เพราะราคาค่าตัวนั้นบางตัวอย่าง T9500 CORE2 2.6 GHz.  ก็ราคาอยู่ประมาณ 8500 บาทครับแต่แนะนำถ้าจะเปลี่ยนแต่งบน้อยลองมองพวก P8600 หรือ P8700 ดูครับผมว่าราคาน่าจะอยู่แถว ๆ 4500 บาทครับ

4.การรับประกันนั้นผมไม่ทราบว่าทางAsus เค้าจะพิจรณาอย่างไรแต่สำหรับของLenovo แล้วนั้นการเปลี่ยนCPUเองจะทำให้ประกันในส่วนของCPUหมดลงทันทีแต่ประกันในส่วนอื่น ๆ จะยังคงปกติอยู่ครับ อันนี้ถ้าอยากชัวร์ก็ลองติดต่อกับศูนย์บริการครับ(ผมแนะนำให้โทรไปหาศูนย์ใหญ่เท่านั้นครับเพราะถ้าโทรไปตามสาขายังไงเค้าก็ต้องโทรไปถามศูนย์ใหญ่อยู่ดีแถมรอนานอีกต่างหาก เราโทรไปหาเองเลยจะเร็วกว่าครับ) และหลังเปลี่ยนนั้นก็ใช่ว่าCPUใหม่จะทำให้เครื่องร้อนขึ้นนะครับ เพราะบางรุ่นอย่างY450 หลังจากเปลี่ยนCPUจาก รุ่น P7450 ไปเป็นรุ่น T9600 ก็เห็นว่าอุณหภูมิลดลงประมาณ 1-2%ครับ

5.สำหรับถ้าท่านสนใจจริง ๆ ผมพอจะรู้จักร้านนึงซึ่งผมก็ไม่เคยไปใช้บริการเพราะเห็นคนในบอร์ดที่เปลี่ยนCPU เค้าคุยกันครับสามารถเข้าไปศึกษาดูก่อนได้ครับ http://www.commanshop.com/ และเค้าแนะนำว่าถ้าอยากเปลี่ยนจริง ๆ ให้ลองโทรไปปรึกษาก่อนว่ารุ่นนี้เปลี่ยนได้หรือเปล่าแล้วมีCPU รุ่นไหนรองรับบ้างและราคาเท่าไหร่และมีของหรือไม่ครับจะได้ไม่เสียเวลาทั้ง2ฝ่าย

ปล.ผมไม่มีเจตนาโฆษณาให้กับทางร้านใด ๆ ทั้งสิ้นครับเพราะผมไม่รู้จักกับทางร้านเป็นการส่วนตัวและไม่เคยไปใช้บริการด้วย ดังนั้นหากท่านจะใช้บริการกรุณาโทรไปสอบถามและ/หรือเข้าไปเดินชมภายในร้านก่อนครับ ไม่พอใจจะได้ไปหาร้านอื่นครับผม เห็นว่าถ้าเปลี่ยนจากร้านนี้เค้ารับประกันให้CPUใหม่ 1 ปีครับ ขอให้โชคดีครับ

I will stop training and practic when I only died.     By.. JianG_WeI@CoE-PSU
SnoopyZ
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 1900

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 39.17% ( 47 / 120 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 20:46:32 »

เปลี่ยนได้ครับ
แต่จะได้เฉพาะ CPU ใน Series เดียวกัน อาจจะได้แค่เพิ่ม Speed เท่านั้นครับ

sedtha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มกราคม 2010, 09:37:40 »

ขอบคุณมากครับ  cpu มีคนขายอยู่ครับ มือสอง

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ยากเปลี่ยน cpu notebook