กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
1 กันยายน 2015, 19:07:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลง notebook ให้เป็น wifi hotspot  (อ่าน 7625 ครั้ง)
สู้ตายครับ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 5 ธันวาคม 2009, 20:40:03 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไปดูวิธีทำมาแล้ว แต่ทำไม่สำเร็จ
http://www.rackmanagerpro.com/?p=359

พอดีอยากทำคอมให้เป็น host spot ไว้ share ให้เพื่อนเล่นนะครับแต่ลองทำตามดูแล้วมันขึ้นชื่อเจอนะครับแต่ว่าพอ conected แล้วมันเข้าเว็บอะไรไม่ได้เลย
ปล. ผมใช้คอม pc นะครับ windows xp sp3

ต้องทำยังไงครับ
corelmax
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 10:54:14 »

จริงๆแล้ว ถ้า nb เป็น xp ขึ้นไปก็น่าจะใช้ Network Share ของ windows ได้เลยนี่ครับ หรือยากให้เครื่องลูกใช้ได้หลายเครื่องก็หา ap มากระจายสํญญาณก็ได้นี่ครับ เครื่องลูกจะได้ ip เป็น 192.168.0.xxx ครับ ใช้งานได้ปกติคับ
สู้ตายครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 11:20:57 »

จริงๆแล้ว ถ้า nb เป็น xp ขึ้นไปก็น่าจะใช้ Network Share ของ windows ได้เลยนี่ครับ
-- ผมก็เข้าใจแบบนั้นเหมือนกันแต่ทำไมใช้ไม่ได้ก็ไม่รู้ ใครก็ได้ช่วยลองทำแล้วช่วยบอกทีครับ
สิ่งที่ผมทำมีดังนี้
เข้า control panel-->Network Connection-->เลือกตัว Wireless click properties เข้าไปเลือก wireless network-->add แล้วก็ใส่ชื่อลงไป และเลือก shared and WEP (The key is provided for me automaticaly ผมเอาติ๊กถูกออกมันถึงใส่ พาสได้) แล้วก็โอเคย้อนกลับมาเลือก Advance เลือกบรรทัดที่ 3 ครับ จากนั้นไปที่ตัว network lan เข้าไปเลือกที่ Advance แล้วก็ติ๊กถูก allow other network ขึ้นถูกทั้ง 2 บรรทัด แล้วก็โอเค

ผลที่ได้คือ ลองใช้คอมเครื่องอื่นหาก็เจอชื่อที่เราตั้งและเข้าไปมันก็ connected ได้ครับ (แต่นานกว่าปกตินิดหน่อย) แต่เน็ตไม่วิ่งเลยครับ ใครก็ได้ช่วยบอกทีผมทำผิดพลาดตรงไหน

หรืออยากให้เครื่องลูกใช้ได้หลายเครื่องก็หา ap มากระจายสํญญาณก็ได้นี่ครับ เครื่องลูกจะได้ ip เป็น 192.168.0.xxx ครับ ใช้งานได้ปกติคับ
-- ap มันเป็นแค่ตัวกระจายสัญญาณให้ดีขึ้นและกว้างขึ้นเท่านั้นเองไม่ใช่รึครับ มันสามารถแชร์เน็ตได้รึครับ  ถ้าได้ ขอวิธีทำแบบละเอียดหน่อย

พอดีเพื่อนอยู่ในสถานที่่เค้าให้ใช้สายแลนแค่ 1 เส้นแต่มี nb 2-3 เครื่อง อยากจะให้มันสามารถใช้เน็ตได้หมด 3 เครื่อง (เค้าล็อค ip ด้วยนะครับว่าต้องเป็น ip ของเค้าเท่านั้น) ผมถึงอยากได้แบบ host spot ที่ฟรีนะครับ ไม่เอาตัวที่มีลิขสิทธิ์ เพราะใช้แค่กลุ่มเล็กๆกันเอง 2-3 เครื่อง
สู้ตาย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2009, 17:11:43 »

เศร้า ไม่มีใครให้คำตอบได้เลย Cry
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์