กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
23 กันยายน 2014, 05:16:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ ไวรัสซ่อนโฟลเดอร์งาน

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสซ่อนโฟลเดอร์งาน  (อ่าน 9986 ครั้ง)
vayu
Hero Participant
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 57508

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2009, 18:06:14 »

ตั้งค่าให้โชว์แล้วก็มองไม่เห็น พอตรวจดูพื้นที่ใช้งานในแฟลชไดร์ 2 GB ก็พื้นที่ใช้งานไปแล้ว ประมาณ1.5 GB ซึ่งตรงกับปริมาณงาน แต่โชว์มันยังไงก็มองไม่เห็นงานลองมาหลายวิธีแล้ว ลองใช้โปรแกรมกู้ก็ไม่เจอ ช่วยแนะนำวิธีการแก้หน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านเลย Undecided

Share topic : บันทึกการเข้า
Emotion2
Intelligent Layer 4

สมาชิกลำดับที่ 44880

close your eyes and listen to this sound...

ระดับถัดไป:
 25% ( 5 / 20 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2009, 19:31:00 »

เหมือนผมเลยครับ ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เหมือนกัน...อิอิ Cheesy
ท่านใดรู้ก็ช่วยบอกทีนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ Evil

...จุดหมายอยู่แสนไกล   ไม่เริ่มต้นไฉนจะไปถึง
แม้นก้าวน้อยเดินช้าอย่าคำนึง   ไม่นานนักก็จะถึงซึ่งเส้นชัย...

.....ต่างบ้าน ต่างเมือง ต่างเรื่อง ต่างราว....
toon21dk
Sage Expert
*

สมาชิกลำดับที่ 2186

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2009, 13:48:51 »

เท่าที่เคยแก้ไขมานะคับ

ผมใช้โปรแกรม avast  หรือไม่ก็ KIS 2010  ลองสแกน

พอสแกนเสร็จ  ก็เอาโปรแกรม error repair  ซ่อมแซมระบบอีกที

ถ้ายังไม่หายก็ต้องใช้ nod32 recover tool 

เท่านี้ระบบก็น่าจะเห็นไฟล์แล้วนะคับ

ถ้าไม่ได้ยังไง  ก็เมลล์มาถามละกันคับ  toon_dk@hotmail.com    Afro

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
100talents
Super Participant
**

สมาชิกลำดับที่ 40178

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2009, 14:01:03 »

มีโปรแกรมชื่อ explore ครับมันสามารถดูไฟล์ที่โดนซ่อนไว้ได้ แต่ไม่ได้เอาไว้แก้ไวรัสนะครับเอาไว้ดูงานที่โดนซ่อนและสามารถ copy ออกมาได้เหมือนเราใช้งาน my computer แหละ

N0K
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2009, 16:41:59 »

ลองเข้าไปตั้งค่าที่ Tools - Folder Option ที่แท็บ View ตรง Hiden files and folders

ให้เลือก Show hidden files and folders และเอาเครื่องหมายถูกที่ Hide extensions for know files types กับ Hide protected operation system files (Recmmended) ออก แล้วจะมี Warning ให้ตอบ Yes

ลองดูครับว่าเจอข้อมูลหรือเปล่า ถ้าเจอก็ Copy ออกมาแล้ว Format Flashdrive ไปเลยครับ

ปล. วิธีผมแบบบ้านๆ นะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นแนะนำอีกทีครับ

Emotion2
Intelligent Layer 4

สมาชิกลำดับที่ 44880

close your eyes and listen to this sound...

ระดับถัดไป:
 25% ( 5 / 20 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2009, 22:31:20 »

ลองเข้าไปตั้งค่าที่ Tools - Folder Option ที่แท็บ View ตรง Hiden files and folders

ให้เลือก Show hidden files and folders และเอาเครื่องหมายถูกที่ Hide extensions for know files types กับ Hide protected operation system files (Recmmended) ออก แล้วจะมี Warning ให้ตอบ Yes

ลองดูครับว่าเจอข้อมูลหรือเปล่า ถ้าเจอก็ Copy ออกมาแล้ว Format Flashdrive ไปเลยครับ

ปล. วิธีผมแบบบ้านๆ นะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นแนะนำอีกทีครับ
เครื่องผมเป็น vista ทำเหมือนข้างบนก็มองไม่เห็น แต่ลองเอาไปเสียบเครื่องเพื่อนที่เป็น xp กลับมองเห็น เปิดได้เฉยเลย..... Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

...จุดหมายอยู่แสนไกล   ไม่เริ่มต้นไฉนจะไปถึง
แม้นก้าวน้อยเดินช้าอย่าคำนึง   ไม่นานนักก็จะถึงซึ่งเส้นชัย...

.....ต่างบ้าน ต่างเมือง ต่างเรื่อง ต่างราว....
vayu
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #6 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2009, 11:43:31 »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้เจองานบางส่วน แต่งานในโฟลเดอร์หนึ่งที่มีงานสำคัญเยอะเลย ขึ้นเป็นโฟลเดอร์ว่างๆ ไม่มีงานข้างในเลย งงจริงๆ ทั้งที่มีงานในโฟลเดอร์ชื่อนี้ตั้งเยอะ

packhuso
*

สมาชิกลำดับที่ 8780

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #7 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2009, 11:50:48 »

แนะนำให้เอาไปเสียบบน Linux ครับ. เห็นหมดเลยครับ.

ส่วน โฟลเดอร์ที่มองไม่เห็น จริงๆ แล้วเกิดจาก virus ตั้งให้ โฟลเดอร์ ที่ว่านั้นกลายเป็นโฟลเดอร์ของระบบครับ.

เราจึงไม่สามารถกำหนดให้มันมองเห็นกลับมาถาวรได้ ผมจำวิธีแก้ไขไม่ได้แล้วครับ.

แต่มีอีกหนึ่งทางเลือกคือให้โปรแกรม WinRAR แล้วเปิดเข้าไปใน Flash Drive ที่เราต้องการ จากนั้นเราจะเห็นทุกอย่างแม้แต่ Virus Autorun ด้วยครับ.

(หากความเห็นผมผิดพลาดประการใด โปรดชี้แนะครับ. (มือใหม่ครับ))

รับวางระบบอินเตอร์เน็ตหอพัก ร้านเกมส์ ในระแวก ฉะเชิงเทรา ชลบุรี รับจดทะเบียน Domain .com .net ให้เช่าพื้นที่วางเว๊บไซต์ http://www.hostinit.com/ โทร: 083-0825623
vayu
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #8 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2009, 07:05:54 »

แนะนำให้เอาไปเสียบบน Linux ครับ. เห็นหมดเลยครับ.

ส่วน โฟลเดอร์ที่มองไม่เห็น จริงๆ แล้วเกิดจาก virus ตั้งให้ โฟลเดอร์ ที่ว่านั้นกลายเป็นโฟลเดอร์ของระบบครับ.

เราจึงไม่สามารถกำหนดให้มันมองเห็นกลับมาถาวรได้ ผมจำวิธีแก้ไขไม่ได้แล้วครับ.

แต่มีอีกหนึ่งทางเลือกคือให้โปรแกรม WinRAR แล้วเปิดเข้าไปใน Flash Drive ที่เราต้องการ จากนั้นเราจะเห็นทุกอย่างแม้แต่ Virus Autorun ด้วยครับ.

(หากความเห็นผมผิดพลาดประการใด โปรดชี้แนะครับ. (มือใหม่ครับ))
ขอบคุณมากครับ แต่ว่าจะหา Linux ได้ที่ไหนนี่เพราะไม่มีใครใช้เลย คงได้แค่ win rar

ausda01
Junior Member
*

สมาชิกลำดับที่ 42688

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009, 22:12:02 »

มีเมล์ไหมครับจะได้ส่งไฟล์แก้ไปให้พร้อมวิธีแก้ ผมเคยตอบไว้ในกระทู้หนึ่ง จำไม่ได้ว่า อยู่คอลัมไหน
ถ้ามีแจ้งหน่อยครับ ถ้าไม่มีก็บอกด้วยจะได้ บอกอีกครั้ง Wink

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
ausda01
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009, 22:14:41 »

อ้อลืมบอกไปว่าไปหาดาว์โหลดไฟล์ที่ชื่อว่า fix attrb.exe มาเพื่อแก้ attrb ที่ทำให้ Hidden (ซ่อน) จะได้ไม่ต้องบอกอีเมล์ Undecided

ausda01
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009, 22:23:07 »

เปิดไฟล์ซ่อนให้เห็น
เปิดไดร์ขิ้นมาแล้วคลิกที่ tools เลือก Folders Option เลือก view เลือก Show all hidden แล้ว Ok จากนั้นลองไปหาโฟล์เดอร์ที่หายไปเพราะขณะนี้จะโชว์อะไร ๆ ที่ถูกซ่อนอยู่

แต่หากคุณกดที่ tools เลือก Folders Option เลือก view เลือก Show all hidden ไม่ได้ ก็ให้แก้ตามข้างล่างนี้
วิธีแก้ในวินโดว์ให้เห็นไฟล์ ซ่อน
1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\policies\Explorer
3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
4. ปิดโปรแกรม
เมื่อหาโฟล์เดอร์ที่ถูกซ่อนเจอแล้วก็ให้แก้ที่ Properties  ติกเครื่องหมายถูกหน้า Hidden ออก
และสุดท้ายหากไม่ได้ก็ขอให้คุณใช้ ไฟล์ fixAttrb.exe ใช้ในการที่จะแก้
อ้อ ! โทษทีครับ วิธีการดูในDos นั้น ให้พิมพ์อย่างตัวอย่างข้างล่างครับ
คือ ไปไดร์ทีเก็บโฟล์เดอร์ที่หาย เช๋น อยู่ที่  c:\windows\
ก็ให้พิมพ์ว่า d: [e: หรือ f: ] แล้ว enter จะได้  D:\
แล้วพิมพ์  dir /ah   แล้ว enter  เพื่อให้โชว์ไฟล์ ที่ถูกซ่อนไว้ในไดร์นั้นทั้งหมด
 Afro

Confirmed by: s_oa, PBK_sks17

vayu
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 07:56:22 »

เปิดไฟล์ซ่อนให้เห็น
เปิดไดร์ขิ้นมาแล้วคลิกที่ tools เลือก Folders Option เลือก view เลือก Show all hidden แล้ว Ok จากนั้นลองไปหาโฟล์เดอร์ที่หายไปเพราะขณะนี้จะโชว์อะไร ๆ ที่ถูกซ่อนอยู่

แต่หากคุณกดที่ tools เลือก Folders Option เลือก view เลือก Show all hidden ไม่ได้ ก็ให้แก้ตามข้างล่างนี้
วิธีแก้ในวินโดว์ให้เห็นไฟล์ ซ่อน
1. เปิดโปรแกรม Registry Editor (คลิกปุ่ม Start -> Run พิมพ์ regedit คลิกปุ่ม OK)
2. ในกรอบด้านซ้ายคลิกเข้าไปที่
HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\policies\Explorer
3. กรอบด้านขวาหากพบว่าคีย์ NoFolderOptions ถูกกำหนดค่าเป็น 1 ให้ดับเบิ้ลคลิกบนคีย์ดังกล่าว แล้วแก้กลับเป็น 0
4. ปิดโปรแกรม
เมื่อหาโฟล์เดอร์ที่ถูกซ่อนเจอแล้วก็ให้แก้ที่ Properties  ติกเครื่องหมายถูกหน้า Hidden ออก
และสุดท้ายหากไม่ได้ก็ขอให้คุณใช้ ไฟล์ fixAttrb.exe ใช้ในการที่จะแก้
อ้อ ! โทษทีครับ วิธีการดูในDos นั้น ให้พิมพ์อย่างตัวอย่างข้างล่างครับ
คือ ไปไดร์ทีเก็บโฟล์เดอร์ที่หาย เช๋น อยู่ที่  c:\windows\
ก็ให้พิมพ์ว่า d: [e: หรือ f: ] แล้ว enter จะได้  D:\
แล้วพิมพ์  dir /ah   แล้ว enter  เพื่อให้โชว์ไฟล์ ที่ถูกซ่อนไว้ในไดร์นั้นทั้งหมด
 Afro
ขอบสำหรับคำแนะนำดี ๆ เป็นประโยชน์อย่างมากครับ

denla
Intelligent Layer 1
*

สมาชิกลำดับที่ 26519

สะสมประสบการณ์

ระดับถัดไป:
 20% ( 4 / 20 )

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 08:58:37 »

Combofix.exe ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ ดีมากๆ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
phoompat
Naive Member

สมาชิกลำดับที่ 67674

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 21:15:27 »

สวัสดีครับ ลองวิธีผมดูนะ
1. สแกนไวรัสออกให้หมดก่อน
2. เปิดโปรแกรม notepad ขึ้นมา แล้วพิมพ์ attrib -r -a -s -h /s /d
3. บันทึกไฟล์โดยเลือกประเภท all file แล้วตั้งชื่อไฟล์เป็น .bat (เช่น unhide.bat)
4. copy ไฟล์ที่สร้างขึ้นไปวางลงที่ไดรฟ์ที่ต้องการแก้ แล้วรันไฟล์นี้จะทำให้โฟลเดอร์และไฟล์ที่ถูกซ่อนอยู่แสดงขึ้นมา

5.ลองนำไปใช้ดูนะครับ คุณสามารถนำไฟล์นี้ไปใช้ได้กับทุกไดรฟ์ แต่ข้อควรระวังคือไฟล์นี้จะสั่งให้โชว์ทุกอย่างรวมทั้งไฟล์ที่ระบบซ่อนเอาไว้ด้วยนะครับ

Idea
Wizard Expert
**

สมาชิกลำดับที่ 18967

Idea

ระดับถัดไป:
 90% ( 9 / 10 )

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009, 15:27:02 »

O0http://www.dkdc-ultra.com/
 Afro
สามาแก้ไขได้ลองใช้งานดูครับ
ผมใช้ Nod แล้วลบFile  และ Foder ของผมหมดเลย
เลยทดสอบ โดยใช้ Uter Lover และ Utra จะเอ๋
 Afro Grin

mashimsu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:33:52 »

คอมเม้น 4 ขอบคุณ คร้าบๆๆ

ping-pong
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 91563

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 09:57:25 »

ดูที่ ตอบ#11 เคยแก้ด้วยวิธีนี้แล้วหายครับ  Afro

nakisa2011
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 17:43:36 »

Combofix.exe ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ ดีมากๆ
O0http://www.dkdc-ultra.com/
 Afro
สามาแก้ไขได้ลองใช้งานดูครับ
ผมใช้ Nod แล้วลบFile  และ Foder ของผมหมดเลย
เลยทดสอบ โดยใช้ Uter Lover และ Utra จะเอ๋
 Afro Grin

สองข้อความนี้ครับหน้าหายครับ.....

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ ไวรัสซ่อนโฟลเดอร์งาน