กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
28 พฤศจิกายน 2014, 01:11:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ เครื่องติดไวรัส Usp10.dll ทำยังไงก็ไม่หายครับ ผู้รู้ช่วยแก้ให้ทีครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องติดไวรัส Usp10.dll ทำยังไงก็ไม่หายครับ ผู้รู้ช่วยแก้ให้ทีครับ  (อ่าน 5901 ครั้ง)
gewandun
Pre Member
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 49420

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 1 มิถุนายน 2009, 17:12:07 »

เครื่องที่ติดจะมี File  Usp10.dll อยู่ทุก  Folder  โปรแกรมจะอ่านภาไทยไม่ได้ แล้วจะบูตรเข้าWindows ไม่ได้ต่อไป  ผม format เครื่องไป2 รอบแล้ว ยังเป็นอยู่อีกใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
นิค ณ ระยอง
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 19

สมาชิกลำดับที่ 7062

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2009, 08:26:24 »

คำแนะนำที่เหมาะสมที่สุด คือ
1. เลือกใช้ Product Antivirus ที่น่าเชื่อถือได้ และที่สำคัญ ของแท้ นะครับ
2. หมั่นทำการ Update Engine, Signerture และ Scan Virus อยู่เสมอๆ
3. ติดตาม มั่น Update Microsoft Security Patch
4. User เอง ต้องไม่รั่ว คลิ๊ก อะไร มั่วซั่ว อันนี้ ต้องเรียนรู้ เยอะๆ ว่าอะไรเป็นอะไร เหมือนคนเข้าเวปไซต์ แล้ว คลิ๊ก download โน่น นี่ โดยที่ไม่รู้เท่าทันไวรัส

ขอให้โชคดีครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์
kanon L
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2009, 15:48:54 »

กรณีลงวินโดว์ใหม่นะครับ
เมื่อลงใหม่เสร็จแล้ว ให้ลงแอนตี้ไวรัส หลังจากนั้นอัพเดทดาต้าเบส เสร็จก็สแกน virus ทั้งเครื่องอีกทีครับ หลังจากลงใหม่ (เพราะว่าบางทีอาจมีลงเหลืออยู่อีก เป็นการแก้ปัญหาแบบถาวรครับ)
สุดท้ายเมื่อแก้เสร็จแล้ว ก็ทำตามคำแนะนำอย่างที่คุณนิคบอกล่ะครับ สำคัญที่สุด  แม้เราแก้ปัญหาจบไปแล้ว ยูเซอร์เองนี่แหละครับ จะสร้างปัญหาให้เราได้พบกับมันอีก ตอนสอนและแนะนำเค้าให้ใช้งานได้ถูกต้องที่สุดครับ

สันต์โพธิ์ทอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 15:16:54 »

ลงวินโดใหม่ครับ แก้ได้แล้ว ร้านอิตเตอร์เน็ตผม โดน 8เครื่อง กว่าจะแก้ได้ แทบตาย ลง windowsใหม่ แล้วฟอแมต ทุกdrive เลย ถึงจะหาย แล้วห้ามเอา โปรแกรมหรือเกมที่ติดไวรัสนี้มา ลงอีก มันจะกลับมาเหมือนเดิมครับ ควรติดตั้ง avg เวอร์ชั่นใหม่ครับมันจะฟ้องว่า มีไวรัสusp10.dll ห้ามเอามาลงไม่งั้นเป็นเหมือนเดิม ลองดูครับผมว่าหาย เพราะผม ทำดู เป็นเดือนแล้วยังไม่เจอไวรัสตัวเดิมเลย โชคดีครับทุกท่ายที่โดน

Confirmed by: jewbest

jewbest
Novice Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 54213

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 10:35:22 »

ผมใช้ Comodo อยู่ ไม่รู้ว่า หายไหม

kenchiroth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2010, 15:34:19 »

ผมโดนไวรัส Usp10.dll กับ Lpk.dll  format เครื่องไปก็หลายรอบแล้วครับ และก็ลง Antivirus  NOD32 v.4 (License ครับ) ทันทีหลัง format เครื่อง
มันก็ยังกลับมาอีก  ตอนนี้ format มา 5 รอบแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #6 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2010, 15:44:23 »

ผมโดนไวรัส Usp10.dll กับ Lpk.dll  format เครื่องไปก็หลายรอบแล้วครับ และก็ลง Antivirus  NOD32 v.4 (License ครับ) ทันทีหลัง format เครื่อง
มันก็ยังกลับมาอีก  ตอนนี้ format มา 5 รอบแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

ลอง Format แล้วทีนี้ตอนติดตั้งโปรแกรมให้ติดตั้งโปรแกรมจากในแผ่น CD หรือ DVD เท่านั้นครับ อย่าเอาไฟล์ติดตั้งจากในเครื่อง แล้วตอนทำทุกเครื่องต้องไม่ให้มีการติดต่อเครือข่ายใดๆ ทั้งสิ้น (ง่ายๆ คือถอดสายแลนออกเลยตอนที่ทำ)

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ เครื่องติดไวรัส Usp10.dll ทำยังไงก็ไม่หายครับ ผู้รู้ช่วยแก้ให้ทีครับ